DanLuat 2015

Nghị định "qua mặt" Luật

Chủ đề   RSS   
  • #102851 16/05/2011

    LuatLCMT

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Nghị định "qua mặt" Luật

    Về thẩm quyền thu hồi đất:
    - Khoản 3 Điều 44 Luật Đất đai 2003 quy định rỏ thẩm quyền thu hồi đất của UBND cấp tỉnh và UBND cấp huyện. Đồng thời không cho phép được ủy quyền cho UBND cấp dưới.
    - Tuy nhiên tại khoản 2 Điều 29 Nghị định 69/2009/NĐ-CP ngày 13/8/2009 lại cho phép UBND cấp tỉnh được ủy quyền cho UBND cấp huyện thu hồi đất.
     
    5628 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102871   16/05/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào bạn vegetigi
    Mình khá ấn tượng với bạn đặc biệt là qua bài viết 01 thông tư bị khai tử 02 lần. Lần này bạn lại có một phát hiện mới .
    Tuy nhiên mình nghĩ về điều 29 khoản 2 đó cũng không thể nói là nghị định qua mặt luật được bởi chỉ là cho phép việc UBND tỉnh ủy quyền cho UBND huyện "thông báo" thu hồi đất còn về thẩm quyền ra quyết định thu hồi đất, lập dự án.... thì nó vẫn quy định rõ ràng thẩm quyền của UBND huyện hay tỉnh chứ nhỉ?
    Cập nhật bởi hanghell ngày 16/05/2011 11:52:07 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #102885   16/05/2011

    LuatLCMT
    LuatLCMT

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn hanghell
    - Việc "Thu hồi đất" được Luật Đất đai quy định riêng biệt tại Mục 4 (Điều 38 đến Điều 45), trong đó chỉ chấp nhận hình thức ban hành Quyết định và phân cấp thẩm quyền thu hồi đất đối với mỗi cấp UBND (không được ủy quyền cho cấp dưới).
    - Quy định của Luật Đất đai buộc UBND phải ban hành Quyết định và không được ủy quyền là hoàn toàn phù hợp với Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật của HĐND, UBND; Luật Khiếu nại, tố cáo.
    - Nghị định 69/2009 nêu rỏ: "UBND cấp tỉnh thông báo thu hồi đất hoặc ủy quyền cho UBND cấp huyện thông báo thu hồi đất" là hoàn toàn trái về thẩm quyền và trái về hình thức. 
     
    Báo quản trị |  
  • #102891   16/05/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    Thông báo thu hồi đất với quyết định thu hồi đất là khác nhau đó bạn.
    Theo luật đất đai chỉ quy định không được phép ủy quyền việc ra quyết định thu hồi đất, còn vấn đề thông báo thu hồi đất không phải là quyết định thu hồi đất. Bạn thử đọc lại luật xem nhé.
    Thông báo thu hồi đất chỉ là việc thông báo cho những người liên quan biết về việc thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà thôi.

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #102935   16/05/2011

    LuatLCMT
    LuatLCMT

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn anhdv352
    - Luật Đất đai, Luật ban hành VB QPPL của HĐND, UBND chỉ cho phép UBND ban hành Quyết định khi thu hồi đất.
    - Khoản 2 Điều 29 Nghị định 69/2009/NĐ-CP: "Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thông báo thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện thông báo thu hồi đất ngay sau khi giới thiệu địa điểm đầu tư;. . .". Thực tế khi áp dụng Nghị định 69/2009/NĐ-CP các địa phương "chỉ dám" ban hành "Thông báo về chủ trương thu hồi đất". Còn khi thu hồi đất thì thực hiện đúng theo quy định của Điều 44 Luật Đất đai.
     
    Báo quản trị |  
  • #102969   16/05/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    vegetigi viết:
    Chào bạn anhdv352
    - Luật Đất đai, Luật ban hành VB QPPL của HĐND, UBND chỉ cho phép UBND ban hành Quyết định khi thu hồi đất.
    - Khoản 2 Điều 29 Nghị định 69/2009/NĐ-CP: "Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thông báo thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện thông báo thu hồi đất ngay sau khi giới thiệu địa điểm đầu tư;. . .". Thực tế khi áp dụng Nghị định 69/2009/NĐ-CP các địa phương "chỉ dám" ban hành "Thông báo về chủ trương thu hồi đất". Còn khi thu hồi đất thì thực hiện đúng theo quy định của Điều 44 Luật Đất đai.

    chào bạn về gặp em tí giờ iu...:D
    Bạn viết thế thì mình lại hiểu ra là nó chẳng trái hay qua mặt ở đâu cả. "Thực tế khi áp dụng Nghị định 69/2009/NĐ-CP các địa phương "chỉ dám" ban hành "Thông báo về chủ trương thu hồi đất". Còn khi thu hồi đất thì thực hiện đúng theo quy định của Điều 44 Luật Đất đai"
    Mình chưa đi làm chưa có kinh nghiệm thực tế về vấn đề này song theo ý hiểu của mình thì việc ra thông báo đó như là việc mà UBND cấp dưới (cấp huyện) làm một thủ tục hành chính đơn giản để phổ biến tới người dân khi có quyết định thu hồi đất của UBND tỉnh mà thôi. Còn việc quyết định thu hồi thực chất nó thuộc về thẩm quyền của cơ quan nào cơ quan đó tự ra quyết định chứ không được ủy quyền.
    Và như bạn nói khi thu hồi thì thực hiện đúng theo quy định của điều 44 luật đất đai.
    Trên đây là ý kiến của mình không biết ý của bạn thế nào? 
    Thân!
     
    Báo quản trị |  
  • #102998   16/05/2011

    anhdv352
    anhdv352
    Top 25
    Female
    Lớp 12

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:18/12/2010
    Tổng số bài viết (2385)
    Số điểm: 23754
    Cảm ơn: 825
    Được cảm ơn 1335 lần
    Moderator

    vegetigi viết:
    Chào bạn anhdv352
    - Luật Đất đai, Luật ban hành VB QPPL của HĐND, UBND chỉ cho phép UBND ban hành Quyết định khi thu hồi đất.
    - Khoản 2 Điều 29 Nghị định 69/2009/NĐ-CP: "Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thông báo thu hồi đất hoặc ủy quyền cho Ủy ban nhân dân cấp huyện thông báo thu hồi đất ngay sau khi giới thiệu địa điểm đầu tư;. . .". Thực tế khi áp dụng Nghị định 69/2009/NĐ-CP các địa phương "chỉ dám" ban hành "Thông báo về chủ trương thu hồi đất". Còn khi thu hồi đất thì thực hiện đúng theo quy định của Điều 44 Luật Đất đai.

    Chào vegetigi!
    Bạn tìm giúp mình cái quy định nào trong luật đất đai và luật ban hành VBQPPL của HĐND, UBND quy định "chỉ cho phép UBND ban hành Quyết định thu hồi đất" với.
    Cái ý thứ 2 bạn nói mình cũng không hiểu rõ lắm. "Thông báo thu hồi đất" và "thông báo về chủ trương thu hồi đất" hiểu khác nhau sao bạn.
    Mình lại khẳng định một điều nữa nhé: Theo quy định của luật đất đai thì UBND cấp tỉnh không được ủy quyền cho UBND cấp dưới  ra quyết định thu hồi đất trong trường hợp thẩm quyền thu hồi đất là của UBND cấp tỉnh.
                  Luật Đất đai không có quy định nào cấm UBND cấp tỉnh không được ủy quyền cho UBND cấp huyện ra thông báo thu hồi đất cả. Do đó, Nghị định 69/2009/NĐ-CP quy định cho phép UBND cấp tỉnh được phép ủy quyền cho UBND cấp huyện ra thông báo thu hồi đất là hoàn toàn hợp lý, và không có gì được gọi là "qua mặt" luật cả.
                 Bạn phải hiểu là thông báo thu hồi đất và quyết định thu hồi đất là 2 loại văn bản khác nhau.
              

    Đường chông gai chờ ngày mai ta bước tiếp!

     
    Báo quản trị |  
  • #103071   17/05/2011

    LuatLCMT
    LuatLCMT

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào các bạn
      - Đây là một tình huống thực tế khi áp dụng quy định của pháp luật trong công tác quy hoạch, thu hồi, bồi thường đất.
      - Nghị định 69/2009 đưa ra cách làm này mong muốn tạo điều kiện cho nhà đầu tư sớm triển khai dự án. Việc thu hồi đất ảnh hưởng trực tiếp đến cuộc sống của người bị thu hồi đất cho nên cần lưu ý các hệ quả pháp lý sau khi thu hồi đất. Vì vậy tôi đã đề cập đến Luật Đất đai (Điều 44); Luật ban hành VB QPPL của HĐND, UBND (Chương 4) ; Luật Khiếu nại, tố cáo (các quy định về Quyết định hành chính) đều quy định hình thức ban hành VB của UBND bằng Quyết định hoặc Chỉ thị, không được ban hành hình thức Thông báo.
      - Theo Khoản 2 Điều 83 Luật ban hành QPPL: " Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn". Do đó thực tế các địa phương chỉ vận dụng hình thức ban hành Thông báo dưới dạng "Thông báo về chủ trương thu hồi đất" để cho nhà đầu tư và người sử dụng đất biết (báo trước) trước khi thu hồi. Còn đến khi thu hồi vẫn phải ban hành "Quyết định thu hồi đất".
      - Tuy nhiên, Nghị định 69/2009 hướng dẫn hình thức "thông báo thu hồi đất" và "ủy quyền" nhưng Luật chưa cho phép. Cho nên tôi mới đưa ra ý kiến là Nghị định "qua mặt" Luật đó các bạn.
     
    Báo quản trị |  
  • #103092   17/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #0072bc;">vegetigi!
    Bạn có một chút nhầm lẫn mất rồi.

    Thông báo thu hồi đất và Quyết định thu hồi đất là hai văn bản khác nhau, chứ không phải cái Thông báo đó là văn bản thay thế Quyết định.

    Trường hợp thu hồi thuộc thẩm quyền của UBND cấp tỉnh thì UBND cấp tỉnh phải ra Quyết định thu hồi đất, đồng thời tự mình hoặc ủy quyền cho UBND cấp huyện Thông báo việc thu hồi đất đó.

    Tại đoạn thứ hai khoản 2 Điều 29 Nghị định 69/2009/NĐ-CP ghi: "Nội dung thông báo thu hồi đất gồm: lý do thu hồi đất, doanh thu và vị trí khu đất thu hồi trên cơ sở hồ sơ địa chính hiện có hoặc quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt và dự kiến về kế hoạch di chuyển".

    Với nội dung thông báo như trên, chúng ta dễ dàng nhận thấy nó không phải là một quyết định mang tính pháp lý (văn bản quy phạm pháp luật) theo Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật của HĐND và UBND.

    Mặt khác, tại khoản 2 Điều 29 chỉ quy định về việc thông báo thu hồi đất. Còn Quyết định thu hồi đất được quy định tại khoản 1 Điều 31, trong đó nêu rõ thẩm quyền của UBND phù hợp với quy định của Luật đất đai:

    "Thẩm quyền quyết định thu hồi đất, giao đất hoặc cho thuê đất thực hiện theo quy định tại Điều 37 và Điều 44 của Luật Đất đai.

    Trường hợp thu hồi đất và giao đất hoặc cho thuê đất thuộc thẩm quyền của một cấp thì việc thu hồi đất và giao đất hoặc cho thuê đất được thực hiện trong cùng một quyết định.

    Trường hợp khu đất thu hồi có cả tổ chức, hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất thì Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất đối với hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư; trong thời hạn không quá 05 ngày làm việc, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định thu hồi đất, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định thu hồi đất đối với tổ chức, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài và giao đất, cho thuê đất theo dự án cho chủ đầu tư trong cùng một quyết định".

    Để tìm hiểu thêm vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm Thông tư số 14/2009/TT-BTNMT.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    anhdv352 (17/05/2011) hanghell (17/05/2011) chaulevan (17/05/2011) songvu (19/05/2011)

0 Thành viên đang online
-