DanLuat 2015

Nghị định 99/2012/NĐ-CP - quyền, trách nhiệm, nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà nước

Chủ đề   RSS   
  • #235167 24/12/2012

    chumanhhung

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 340
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghị định 99/2012/NĐ-CP - quyền, trách nhiệm, nghĩa vụ của chủ sở hữu nhà nước

    Chào luật sư và các bạn,

    Ngày 15/11/2012 Chính phủ ban hành nghị định 99/2012/NĐ-CP, trong đó:

    - Khoản 4 điều 3nghị định 99/2012/NĐ-CP viết: "Người đại diện theo ủy quyền đối với phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp (sau đây gọi tắt là Người đại diện) là cá nhân được chủ sở hữu ủy quyền bằng văn bản để thực hiện quyền, trách nhiệm, nghĩa vụ của chủ sở hữu tại doanh nghiệp."

    Vậy Người đại diện theo ủy quyền có thể hiểu là nhiều hơn một người được không ? 

    - Theo tôi biết trước khi có nghị định 99 một số Tập đoàn góp vốn đầu tư vào một công ty cổ phần nào đó có thể cử 2 hoặc 3... người làm đại diện, mỗi người đại diện cho một lượng cổ phần nhất định

    Vậy khi nghị định 99 có hiệu lực có phải điều chỉnh lại "Người đại diện" không ?

    Cảm ơn luật sư và các bạn.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 25/12/2012 03:38:45 CH sửa chính tả ở tiêu đề
     
    3242 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #239611   15/01/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 17665
    Cảm ơn: 636
    Được cảm ơn 1117 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Xin trao đổi vấn đề của bạn như sau:

    Theo quan điểm của tôi tại Khoản 4 Điều 3 Nghị định 99/2012 không quy định cụ thể, hoặc giới hạn buộc chủ sở hữu phần vốn nhà nước tại doanh nghiệp ủy quyền cho một cá nhân duy nhất thực hiện quyền và trách nhiệm của chủ sở hữu tại doanh nghiệp. 

    Do vậy Chủ sở hữu có thể ủy quyền bằng văn bản cho 2 hoặc 3 cá nhân thực hiện công việc theo nội dung ủy quyền hoặc Quyết định phân công nhiệm vụ theo quy định tại Điều lệ, các quy chế khác  của Công ty.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-