DanLuat 2015

Nghị định 63/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật đấu thầu về lựa chọn nhà thầu

Chủ đề   RSS   

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #331012   01/07/2014

    vankhoinguyen
    vankhoinguyen

    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn tham gia diễn đàn để liên tục cập nhật văn bản, nghị đinh của chính phủ. Trao dồi thông tin kỹ năng.

     
    Báo quản trị |  
  • #331485   03/07/2014

    tanpnit
    tanpnit

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có một điểm không rõ về điều 54, 55, 56 của Nghị định 63 quy định về chỉ định thầu thông thường và chỉ định thầu rút gọn. Tôi đọc thì thấy điều 54 và khoản 2 điều 56 nói về hạn mức chỉ định thầu rút gọn, như vậy hình như không có hạn mức chỉ định thầu thông thường phải không các bạn, hay tôi hiểu sai.

     
    Báo quản trị |  
  • #331965   07/07/2014

    nhubeo
    nhubeo

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo Nghị định 63/2014/NĐ-CP thì các nhà thầu trong trường hợp sau có được tham gia không?

    Công ty A có cổ phần chi phối (giữ 51% vốn) tại Công ty B và Công ty C

    Công ty B là đơn vị được Chủ đầu tư thuê lập hồ sơ mời thầu cho gói thầu tư vấn của dự án.

    Vậy Công ty A và Công ty C có được tham gia dự thầu gói thầu tư vấn đó không?

    Việc Công ty A và Công ty C tham gia có dự thầu gói thầu tư vấn đó  vi phạm khoản 4.d Điều 2 Nghị định này

    Rất mong các anh chị tư vấn giúp.

    Trân trọng cảm ơn

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #332381   09/07/2014

    knktxd
    knktxd

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     

    nhubeo viết:

    Theo Nghị định 63/2014/NĐ-CP thì các nhà thầu trong trường hợp sau có được tham gia không?

    Công ty A có cổ phần chi phối (giữ 51% vốn) tại Công ty B và Công ty C

    Công ty B là đơn vị được Chủ đầu tư thuê lập hồ sơ mời thầu cho gói thầu tư vấn của dự án.

    Vậy Công ty A và Công ty C có được tham gia dự thầu gói thầu tư vấn đó không?

    Việc Công ty A và Công ty C tham gia có dự thầu gói thầu tư vấn đó  vi phạm khoản 4.d Điều 2 Nghị định này

     

    Ý kiến cá nhân mình:
    Theo Điều 2 Nghị định 63, vấn đề có liên quan đến khoản 4:

    "4. Nhà thầu được đánh giá độc lập về pháp lý và độc lập về tài chính với nhà thầu khác; với nhà thầu tư vấn; với chủ đầu tư, bên mời thầu quy định tại các Khoản 1, 2 và 3 Điều 6 của Luật Đấu thầu khi đáp ứng các điều kiện sau đây:

    a) Không cùng thuộc một cơ quan hoặc tổ chức trực tiếp quản lý đối với đơn vị sự nghiệp;

    b) Nhà thầu với chủ đầu tư, bên mời thầu không có cổ phần hoặc vốn góp trên 30% của nhau;

    c) Nhà thầu không có cổ phần hoặc vốn góp trên 20% của nhau khi cùng tham dự thầu trong một gói thầu đối với đấu thầu hạn chế;

    d) Nhà thầu tham dự thầu với nhà thầu tư vấn cho gói thầu đó không có cổ phần hoặc vốn góp của nhau; không cùng có cổ phần hoặc vốn góp trên 20% của một tổ chức, cá nhân khác với từng bên."


    Theo mình, vấn đề của bạn liên quan đến chữ màu đỏ ở trên. Vì vậy, trường hợp của bạn sẽ không đảm bảo cạnh tranh khi lựa chọn nhà thầu.

    Cập nhật bởi knktxd ngày 09/07/2014 02:01:52 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #337761   08/08/2014

    Chinhpqgtvt
    Chinhpqgtvt

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Đúng là thủ tục chỉ định thầu rút gọn áp dụng cho tất cả các gói thầu nằm trong định mức chỉ định thầu và gói thầu cấp bách, thiên tai....( Chỉ định thầu thông thường áp dụng cho trường hợp chỉ định thầu khác)

     
    Báo quản trị |  
  • #342353   03/09/2014

    Chào tất cả các bạn ! mình mới bắt đầu tìm hiểu về luật đấu thầu và các công tác liên quan đến luật đấu thầu, và mình cũng chưa biết bắt đầu từ đâu.

    Bạn nào có thể hướng dẫn cho mình biết nên bắt đầu từ đâu và gồm những gì được không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #356135   13/11/2014

    uqkhang
    uqkhang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình có thắc mắc là nếu đơn vị mình là đơn vị sự nghiệp trực thuộc sở xây dựng thì có được tham gia tư vấn các công trình do sở xây dựng làm chủ đầu tư không?

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-