DanLuat 2015

Nghị định 51/2002/NĐ-CP có còn hiệu lực áp dụng không?

Chủ đề   RSS   
  • #452325 22/04/2017

    nguyenlehoang
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2011
    Tổng số bài viết (132)
    Số điểm: 1950
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 39 lần


    Nghị định 51/2002/NĐ-CP có còn hiệu lực áp dụng không?

    Chào các Bác !

    Xin cho hỏi: NGHỊ ĐỊNH CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 51/2002/NĐ-CP NGÀY 26 THÁNG 4 NĂM 2002 QUY ĐỊNH CHI TIẾT THI HÀNH LUẬT BÁO CHÍ, LUẬT SỬA ĐỔI, BỔ SUNG MỘT SỐ ĐIỀU CỦA LUẬT BÁO CHÍ - còn hiệu lực không và nếu hết hiệu lực thì có nghị định nào mới chưa?

    Trong nghị định này ở điều 8Quyền hạn của nhà báo (khoản 4 -5) quy định: 

    4. Được ưu tiên trong việc mua vé tàu, vé xe, vé máy bay, chuyển nhanh điện tín, bài báo và ảnh, băng, đĩa ghi âm, ghi hình, các loại ấn phẩm báo chí khi hoạt động nghiệp vụ.

    5. Được ưu tiên, tạo điều kiện đi lại thuận lợi trong trường hợp giao thông bị ách tắc, khó khăn và được hưởng chế độ miễn phí đối với phương tiện giao thông của cơ quan báo chí và nhà báo khi phục vụ cho hoạt động nghiệp vụ báo chí.

    - Trong khoản 5 này câu: "được hưởng chế độ miễn phí đối với phương tiện giao thông của cơ quan báo chí và nhà báo khi phục vụ cho hoạt động nghiệp vụ báo chí" được hiểu như thế nào? HƯỞNG CHẾ ĐỘ MIỄN PHÍ VỚI PHƯƠNG TIỆN GIAO THÔNG? cụ thể là như thế nào các Bác ạ..?

    + Nghị định thì nói chung chung vậy. NhưngTHÔNG TƯ LIÊN TỊCH CỦA BỘ GIAO THÔNG VẬN TẢI VÀ BƯU ĐIỆN - TÀI CHÍNH SỐ 63-TT/LB NGÀY 13-3-1991 HƯỚNG DẪN THI HÀNH QUYẾT ĐỊNH SỐ 13/CT NGÀY 11-1-1991 CỦA CHỦ TỊCH HỘI ĐỒNG BỘ TRƯỞNG VỀ THU PHÍ QUA CẦU ĐƯỜNG BỘ thì lại khác không có áp dụng....(và thông tư này giờ thay thế bằng thông tư Số: 159/2013/TT-BTC

     

    - Vậy theo các Bác nếu "đúng luật"  thì "thông tư không hướng dẫn" Nghị định SỐ 51/2002/NĐ-CP, thì  có gì "bất ổn" không hả các Bác...? hjhj.
     
    - Rất mong các Bác am hiểu Luật chia sẻ...!
     
    Trân trọng kính chào các Bác...
     
    nguyenlehoang
     
     
    800 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #452332   22/04/2017

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 38692
    Cảm ơn: 1414
    Được cảm ơn 1534 lần


    Chào bạn, hiện tại thì Nghị định 51/2002/NĐ-CP đã hết hiệu lực rồi và hiện chưa có Nghị định nào mới thay thế nó.

    Bởi từ ngày 01/01/2017, Luật báo chí 2016 có hiệu lực, bãi bỏ Luật báo chí 1989 và các luật sửa đổi, bổ sung nó.

    Theo Khoản 4 Điều 154 Luật ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015 thì khi một văn bản quy phạm pháp luật hết hiệu lực thì văn bản quy phạm pháp luật quy định chi tiết nó cũng đồng thời hết hiệu lực.

    Tại Luật báo chí 2016 có quy định về quyền hạn của nhà báo như sau:

    Điều 25. Quyền và nghĩa vụ của nhà báo

    1. Nhà báo là người hoạt động báo chí được cấp thẻ nhà báo.

    2. Nhà báo có các quyền sau đây:

    a) Hoạt động báo chí trên lãnh thổ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, hoạt động báo chí ở nước ngoài theo quy định của pháp luật và được pháp luật bảo hộ trong hoạt động nghề nghiệp;

    b) Được khai thác, cung cấp và sử dụng thông tin trong hoạt động báo chí theo quy định của pháp luật;

    c) Được đến các cơ quan, tổ chức để hoạt động nghiệp vụ báo chí. Khi đến làm việc, nhà báo chỉ cần xuất trình thẻ nhà báo. Các cơ quan, tổ chức có trách nhiệm cung cấp cho nhà báo những tư liệu, tài liệu không thuộc phạm vi bí mật nhà nước, bí mật đời tư của cá nhân và bí mật khác theo quy định của pháp luật;

    d) Được hoạt động nghiệp vụ báo chí tại các phiên tòa xét xử công khai; được bố trí khu vực riêng để tác nghiệp; được liên lạc trực tiếp với người tiến hành tố tụng, người tham gia tố tụng để lấy tin, phỏng vấn theo quy định của pháp luật;

    đ) Được đào tạo, bồi dưỡng nâng cao trình độ chính trị, nghiệp vụ báo chí;

    e) Khước từ việc tham gia biên soạn hoặc thể hiện tác phẩm báo chí trái với quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #452338   22/04/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1093)
    Số điểm: 8808
    Cảm ơn: 124
    Được cảm ơn 788 lần
    Moderator

    Chào bạn,

    Đoạn mà bạn thắc mắc được hiểu như sau : khi đang phục vụ cho hoạt động nghiệp vụ báo chí thì phương tiện giao thông của cơ quan báo chí và nhà báo sẽ được hưởng chế độ miễn phí. Ví dụ xe của Báo Thanh Niên đưa nhóm Phóng viên của Báo từ TP. Hồ Chí Minh xuống Tỉnh Hậu Giang để tác nghiệp vì nơi đây đang xảy ra một vụ án đặc biệt nghiêm trọng, trên đường đi xe này sẽ được miễn toàn bộ phí khi vào đường cao tốc, phí qua cầu, phà...v...v...

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-