DanLuat 2015

Nghị định 122/2015 có áp dụng trong đơn vị sự nghiệp công lập không?

Chủ đề   RSS   
  • #441984 18/11/2016

    ng.ha11185

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghị định 122/2015 có áp dụng trong đơn vị sự nghiệp công lập không?

    Xin nhờ luật sư tư vấn giúp: Nghị định 122/2015/NĐ-CP về việc tăng lương tối thiểu vùng có áp dụng đối với lao động hợp đồng trong đơn vị sự nghiệp công lập không

     
    2037 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442002   18/11/2016

    nhatnam1260
    nhatnam1260

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2015
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 70
    Được cảm ơn 5 lần


    Chào bạn,
    Lương tối thiểu vùng áp dụng với người lao động trong QHPLLĐ ( BLLDD2012). Trong khu vực công lập, tính theo hệ số lương và mức lương cơ sở do Nhà nước ấn định.

     
    Báo quản trị |  
  • #449348   12/03/2017

    Chào bạn!

    Căn cứ vào thông tin sơ bộ mà bạn cung cấp, chúng tôi có thể tư vấn cho bạn như sau:

    -   Trước tiên, khái niệm đơn vị sự nghiệp công lập được quy định cụ thể tại khoản 1 Điều 9 Luật Viên chức 2010 như sau:

    “Điều 9: Đơn vị sự nghiệp công lập

    1.Đơn vị sự nghiệp công lập là tổ chức do cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội thành lập theo quy định của pháp luật, có tư cách pháp nhân, cung cấp dịch vụ công, phục vụ quản lý nhà nước.”

    - Nghị định 122/2015/NĐ-CP Quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc ở doanh nghiệp, liên hiệp hợp tác xã, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các cơ quan, tổ chức có sử dụng lao động theo hợp đồng lao động quy định đối tượng áp dụng như sau:

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Doanh nghiệp thành lập, tổ chức quản lý và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp.

    2. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các tổ chức khác của Việt Nam có thuê mướn lao động theo hợp đồng lao động.

    3. Cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế và cá nhân người nước ngoài tại Việt Nam có thuê mướn lao động theo hợp đồng lao động (trừ trường hợp điều ước quốc tế mà Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên có quy định khác với quy định của Nghị định này).

    Các doanh nghiệp, hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cơ quan, tổ chức và cá nhân quy định tại các Khoản 1, 2 và Khoản 3 Điều này sau đây gọi chung là doanh nghiệp.”

    Như vậy có thể thấy đơn vị sự nghiệp công lập không phải doanh nghiệp, không phải hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân, cũng không phải cơ quan tổ chức nước ngoài được quy định như trên  nên người lao động hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp công lập không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định 122/2015/NĐ-CP.

    -         Ở đây người lao động theo hợp đồng tại đơn vị sự  nghiệp

    Nếu là lao động theo hợp đồng lao động thì đó có thể là lao động được quy định tại Nghị định 68/2000/NĐ-CP Về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp. Theo điều 1 của Nghị định đối tượng áp dụng bao gồm:

    “Điều 1. Thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp:

    1. Sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    2. Lái xe;

    3. Bảo vệ;

    4. Vệ sinh;

    5. Trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan, đơn vị sự nghiệp;

    6. Công việc khác.

    Và theo khoản 2 mục I Thông tư của ban tổ chức - cán bộ chính phủ số 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11 tháng 4 năm 2001 về hướng dẫn thực hiện nghị định số 68/2000/NĐ-CP' ngày 17/11/2000 của chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp

    2. Công việc khác nói tại khoản 6 Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP được hiểu là các công việc như: nấu ăn tập thể, tạp vụ, mộc nề, chăm sóc và bảo vệ cảnh quan trong cơ quan, tổ chức, đơn vị,...

    Theo đó Thông tư 15/2001/TT-BTCCBCP quy định mức lương với lao động hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp như sau:

    “4. Trường hợp ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với cá nhân trực tiếp làm các công việc nói tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP thì ngoài những quy định được ghi trong mẫu hợp đồng được ban hành kèm theo Quyết định số 207/LĐTBXH ngày 02 tháng 4 năm 1993 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội, cá nhân trực tiếp làm hợp đồng được hưởng các chế độ, chính sách như cán bộ, công chức trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp như sau:

    4.1. Được áp dụng bảng lương hành chính quy định tại Nghị định số 25/CP ngày 23 tháng 5 năm 1993 để xếp lương theo ngạch và để làm các công việc nói tại Điều 1 của Nghị định số 68/2000/NĐ-CP;

    4.2. Được nâng bậc lương theo thâm niên quy định;

    4.3. Được điều chỉnh mức lương khi Chính phủ điều chỉnh mức lương tối thiểu hoặc theo thang bảng lương mới do cải cách chính sách tiền lương.

    4.4. Được tham gia học tập, bồi dưỡng theo yêu cầu của cơ quan;

    4.5. Được hưởng các chính sách về bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội;

    4.6. Nếu được cơ quan cử đi nước ngoài thì được hưởng quyền lợi như cán bộ, công chức,...”

    Vậy với lao động hợp đồng tại đơn vị sự nghiệp mức lương sẽ được áp dụng bảng lương hành chính để xếp lương theo quy định trên, và hiện nay mức lương tối thiểu được quy định tai Nghị định 47/2016/NĐ-CP Quy định mức lương cơ sở đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang có hiệu lực ngày 15 tháng 7 năm 2016.

    Hiện tại, do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế nên tôi chỉ có thể trả lời sơ bộ cho bạn như vậy. Để có câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với luật sư để cung cấp những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để có được câu trả lời chính xác nhất.

    Chuyên viên tư vấn: Phùng Thị Thùy Trang

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-