Nghi can tự tử sau khi gây án thì trách nhiệm hình sự có được phát sinh hay không ?

Chủ đề   RSS   
  • #529251 29/09/2019

    thongtho
    Top 500
    Female
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 36 lần


    Nghi can tự tử sau khi gây án thì trách nhiệm hình sự có được phát sinh hay không ?

    Giết bạn gái của mình sau đó tự sát, cái chết để lại nỗi đau bao trùm lên cả hai gia đình. Trách nhiệm hình sự của người đàn ông giết bạn gái của mình liệu có phát sinh khi đã chết không?

    Trường hợp khi xác định được có dấu hiệu tội phạm thì sẽ quyết định đưa ra kết luận khởi tố vụ án. Mặc dù trường hợp nghi can đã chết nhưng việc đưa vụ án ra xét xử góp phần mang ý nghĩa nhằm điều tra các vấn đề liên quan về nguyên nhân dẫn tới vụ việc, xác định có đồng phạm hay không ?

    Nếu trường hợp không phát hiện ra đồng phạm và nghi can đã chết thì căn cứ để cơ quan có thẩm quyền ra quyết định đình chỉ vụ án (theo Khoản 2 Điều 248 Bộ luật tố tụng hình sự 2015) và trách nhiệm dân sự bồi thường thiệt hại trong vụ án cũng không được giải quyết. Chấm dứt trách nhiệm hình sự trong trường hợp này đối với nghi can.

    Tuy nhiên, để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của người bị hại thì thân nhân của người bị hại có thể khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại với những người thừa kế của nghi can tại tòa án nhân dân có thẩm quyền để yêu cầu bồi thường thiệt hại.

     
    1211 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thongtho vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530054   01/10/2019

    htham2501
    htham2501
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2019
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 2000
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 105 lần


         Theo mình thì trong vụ án hình sự xâm phạm đến sức khỏe, tính mạng người khác thì người phạm tội ngoài việc bị xử lý về mặt hình sự (nghĩa là phải chịu hình phạt tương xứng) nếu nghi can chết thì vụ án dc đình chỉ vụ án, Về phía nạn nhân thì có nghĩa vụ bồi thường về mặt dân sự toàn bộ thiệt hại đã xảy ra đối với nạn nhân. Nếu nạn nhân chết thì người đại diện hợp pháp; người thân là cha, mẹ, vợ, chồng, con (hàng thừa kế thứ nhất) của họ được nhận khoản bồi thường đó

     

     
    Báo quản trị |  
  • #530056   01/10/2019

    Haitran1995
    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (356)
    Số điểm: 4267
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 75 lần


    "Người thực hiện hành vi nguy hiểm cho xã hội đã chết" là một trong những trường hợp  đình chỉ vụ án. Do đó, khi nghi can trong vụ án giết người nêu trên tự  sát  thì vụ án này cũng sẽ được đình chỉ và sẽ không tiếp tục truy cứu trách nhiệm hình sự cũng như đặt ra nghĩa vụ bồi thường, bởi lúc này đối tượng để truy cứu trách nhiệm hình sự đã không còn nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #530166   01/10/2019

    Theo cá nhân mình thì việc nguy can chết không phải là chấm dứt bị án, mà việc người thân cuả nguy can phải bồi thường thiệt hại cho người thân của người bị hại. Tuy nhiên pháp luật chưa quy định rõ về việc này, vẫn còn mơ hồ, nên dân đến việc người thân của người bị hại bức xúc. 

     
    Báo quản trị |  
  • #532256   31/10/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (895)
    Số điểm: 5749
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Về vấn đề của bạn thì hiện không có quy định cụ thể điều chỉnh. Nhưng thực tế đa phần trách nhiệm dân sự liên quan sẽ không được phát sinh do họ chỉ đang là nghi can mà thôi, khi chưa đưa ra xét xử thì không thể xem họ có tội được. Trách nhiệm dân sự cũng vậy, khi trách nhiệm đó phát sinh sau khi họ chết thì căn cứ để giải quyết là không có.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #532266   31/10/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 200
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (365)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 171 lần


    Cảm ơn thông tin bạn đã chia sẻ. Trước giờ mình cứ nghĩ chết là hết. Ai mà ngờ còn vụ phát sinh nghĩa vụ của người thừa kế như thế này.

     
    Báo quản trị |  
  • #534046   30/11/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (961)
    Số điểm: 9608
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Khi nghi can chết thì tất nhiên cơ quan điều tra không thể khởi tố bị can và không thể tuyên người đó là có tội. Tất nhiên trên thực tế người thiệt thời vẫn là bên bị hại và số ít trong đó gia đình họ vần đòi yêu cầu bồi thường thiệt hại. Có điều nếu sử dụng từ khởi kiện yêu cầu bồi thường thì đó là án Hình sự hay Dân sự mọi người nhỉ?

     

     
    Báo quản trị |