Nghỉ bù khi đi làm ngày lễ

Chủ đề   RSS   
  • #545104 30/04/2020

    Nghỉ bù khi đi làm ngày lễ

    Anh/chị có thể giúp em hiểu rõ vấn đề này không ạ
     
    Em ví dụ:
     
    Anh A có ngoài thời giờ làm việc bình thường thì được công ty yêu cầu làm thêm giờ. Cụ thể là anh A có 24h làm việc vào ngày chủ nhật và sẽ được tính 200% tiền lương.
     
    Tuy nhiên, sắp tới đây công ty em sẽ không tính 200% lương cho NLĐ nữa mà chuyển hướng theo 02 hình thức sau:
     
    + Cho anh A nghỉ bù 02 ngày bù vào 24h làm thêm đó, hoặc,
     
    + Thanh toán 100% lương và cho nghỉ 01 ngày.
     
    Vậy cho em hỏi, nếu công ty áp dụng hình thức nghỉ bù những ngày làm thêm như vậy có đúng không?
     
    Pháp luật có quy định về điều này không?
     
    (Trường hợp em hỏi không liên quan đến điểm c Khoản 2 Điều 106 BLLĐ 2012)
     
    Em cảm ơn.
     
    525 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #545106   30/04/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1185)
    Số điểm: 7559
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 164 lần


    Về vấn đề của bạn đề cập thì hiện không có bất kỳ quy định nào cho phép quy đổi thời gian làm thêm giờ thành các hình thức như bạn nêu. Theo đó, nguyên tắc thông thường khi chi trả là "có đi làm thì được hưởng lương". Nếu đơn vị có bố trí cho người lao động làm thêm giờ thì đơn vị phải chi trả cho người lao động tiền lương làm thêm giờ cho khoảng thời gian đó. Còn nếu sau đó, công ty cho nghỉ không hưởng lương ngày nào thì tùy vào thỏa thuận của hai bên.
     
    Ví dụ đơn vị có ngày thứ 2 đến thứ 7 là ngày làm việc bình thường, chủ nhật là ngày nghỉ hằng tuần. Việc công ty cho người lao động đi làm ngày chủ nhật thì công ty phải trả tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần cho người lao động. Còn thứ 2 nếu công ty muốn cho người lao động nghỉ (có hưởng lương hoặc không hưởng lương) thì phải thỏa thuận với họ. Tiền lương làm thêm giờ được hướng dẫn tại Thông tư 23/2015/TT-BLĐTBXH.
     
    Trên là cách hiểu đúng về luật, có thể khi tính tiền lương thực tế trường hợp đi làm ngày nghỉ hằng tuần là 200%, người sử dụng lao động chỉ trả 100% và cho nghỉ ngày có hưởng lương ngày làm việc tiếp theo thì tiền lương cho 2 cách trả là bằng nhau. Tuy nhiên khi xét về bản chất trả tiền lương là không đúng cũng như không áp dụng được cho các trường hợp khác như làm thêm thời gian dài, làm ban đêm,...
     
    Báo quản trị |