DanLuat 2015

NGHỈ BÙ DỊP LỄ: những điều cần biết

Chủ đề   RSS   
  • #377437 03/04/2015

    ChuTuocLS
    Top 150
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 33843
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 952 lần
    SMod

    NGHỈ BÙ DỊP LỄ: những điều cần biết

    Lễ 30/4 sắp đến rồi, năm nay, lễ lại gần những ngày nghỉ cuối tuần, hơn nữa lại thêm ngày giỗ tổ Hùng Vương, thế là các ngày gần như sát nhau. Nhiều doanh nghiệp (ngoài quốc doanh) hoang mang không biết phải sắp xếp lịch nghỉ như thế nào cho thỏa đáng, vì các ngày nghỉ và làm việc cứ cách nhau 1 – 2 ngày.

    Dưới đây, Dân Luật sẽ giải đáp các thắc mắc về ngày nghỉ bù của doanh nghiệp trong thời gian gần đây.

    1/ Nguyên tắc nghỉ bù như thế nào?

    Nếu ngày nghỉ lễ trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.

    (Khoản 3 Điều 115 Bộ luật lao động 2012)

    - Đối với doanh nghiệp làm việc cả ngày thứ 7:

    Ngày nghỉ lễ trùng vào ngày thứ 7, người lao động được nghỉ ngày thứ 7 đó và sẽ không có nghỉ bù.

    - Đối với doanh nghiệp không làm việc ngày thứ 7:

    Ngày nghỉ lễ trùng vào ngày thứ 7, người lao động được nghỉ ngày thứ 7 đó, đồng thời sẽ được nghỉ bù vào ngày thứ 2 kế tiếp.

    2/ Có được hoán đổi ngày nghỉ bù vào ngày khác trong tuần không?

    Người sử dụng lao động và người lao động có thể thỏa thuận việc hoán đổi ngày nghỉ bù vào ngày khác trong tuần mà không phải là ngày thứ 2 kế tiếp.

    3/ Nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ bù thì trả lương như thế nào?

    5. Người lao động làm thêm giờ vào ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần quy định tại Điều 110 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ, tết. Người lao động làm thêm giờ vào ngày nghỉ bù khi ngày lễ, tết trùng vào ngày nghỉ hằng tuần theo quy định tại Khoản 3 Điều 115 của Bộ luật Lao động được trả lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần.

    (Căn cứ Khoản 5 Điều 25 Nghị định 05/2015/NĐ-CP)

    Như vậy, trường hợp nếu những ngày nghỉ bù đó người lao động làm việc thì sẽ được hưởng lương theo ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200% lương ngày đó.

     

     
    37593 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377498   03/04/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13288)
    Số điểm: 91811
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Hay ho ở chỗ là ngày giỗ tổ Hùng Vương năm nay vào thứ ba, còn 30/04 vào thứ năm, 01/05 thứ sáu. Do vậy sẽ có rất ít nơi phải áp dụng nghỉ bù

     
    Báo quản trị |  
  • #377617   04/04/2015

    thamtu_gamo
    thamtu_gamo

    Female
    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 490
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 10 lần


    Công ty của em làm việc cả ngày thứ 7.

    Nghỉ lễ này các sếp đang tính cho nghỉ theo các phương án. 1 là nghỉ từ 28/4 đến hết 1/5, 2/5 đi làm rồi đến 3/5 (chủ nhật) nghỉ như bình thường. 2 là 28/3 vẫn làm bình thường và nghỉ từ 30/4 đến hết chủ nhật (ngày thứ 7 sẽ tính là làm bù  cho ngày thứ 3 -28/4). Cho em hỏi cách sắp xếp như phương án 2 thì có sao không ạ vì thấy mọi người trong công ty ko muốn đi làm vào ngày lễ 28/3. Và còn đòi nếu đi làm vào bù vào ngày thứ 7 thì phải trả tiền chênh lệch cho việc đi làm vào ngày lễ (200%). Em thấy trong Luật không có quy định gì về việc trả lương ngày làm bù (chứ không phải làm thêm giờ) hay việc hoán đổi ngày nghỉ lễ. Nội quy công ty cũng không có quy định gì.

    Nhờ các anh chị trong diễn đàn cho em câu trả lời ạ. Em cảm ơn.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thamtu_gamo vì bài viết hữu ích
    yellowcat1907 (24/04/2015) thanhly63 (03/05/2015)
  • #377765   06/04/2015

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (570)
    Số điểm: 4318
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 173 lần


    Chào thamtu_gamo

    Đúng là Luật và NĐ mới còn thiếu quy định cho trường hợp này, Bạn có thể tham khảo Công văn 205 năm 2007 của BLĐTBXH tại đây:

    http://thuvienphapluat.vn/cong-van/Lao-dong-Tien-luong/Cong-van-205-LDTBXH-TL-tien-luong-lam-them-gio/16540/noi-dung.aspx

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #380734   24/04/2015

    Mọi người cho em hỏi chút là: Công ty em làm 28/4 ( Giỗ tổ ), 29/4 đến 30/4 mới nghỉ. Ngày 28/4 là ngày lễ như vậy đi làm bù cho ngày 02/05 thì tiền chênh lệch đi làm ngày lễ hưởng lương công ty có trả không ah

     
    Báo quản trị |  
  • #380735   24/04/2015

    Chào bạn!

    Mình làm ở Công ty May, chuyên hàng xuất đi thị trường Mỹ, các Chính sách trách nhiệm XH (SA-8000) khách hàng yêu cầu rất nghiêm.

    Theo mình; yêu cầu của các Anh, Chị trong cty của Bạn đối với phương án 2 như vậy là quá chính xác (Mình đang nghỉ là còn thiếu 100% tiền lương nữa đó)

    Theo điểm c, khoản 2, điều 25 của Nghị định 05/2015/NĐ-CP ngày 12/01/2015 thì nếu bạn làm việc ngày 28/4 và nghỉ bù ngày 02/5 thì ngày 28/4 bạn phải trả lương 300% tiền lương theo khối lượng công việc của cá nhân(hoặc lương sản phẩm) cộng thêm 100% tiền lương đóng, hưởng BHXH-YT-TN(lương cơ bản) và Ngày 02/5 bạn chỉ được phép giải quyết nghỉ bù.

    Chào Bạn!

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #380738   24/04/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 60545
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 3945 lần


    Chào bạn namhuong88, về vấn đề này, bạn xem câu trả lời tại đây nhé http://danluat.thuvienphapluat.vn/lam-ngay-le-nghi-ngay-thuong-tinh-luong-sao-130699.aspx

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    namhuong88 (24/04/2015)
  • #380753   24/04/2015

    Cảm ơn bạn. Bên mình cũng là may chuyên đánh giá khách hàng. Có gì bạn cho mình địa chỉ mail để cùng trao đổi nhé. Thân

    Địa chỉ mail của mình: huongtranthu.vt@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #421501   13/04/2016

    hoanganh9350
    hoanganh9350

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 1 lần


    cho em hỏi, nếu công ty làm nửa ngày( tức 1/2 ngày) thì có được nghỉ bù không, không lẽ là nghỉ nửa ngày thứ 2 à?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #421509   13/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13288)
    Số điểm: 91811
    Cảm ơn: 3002
    Được cảm ơn 4618 lần
    SMod

    Làm nửa ngày thì về nguyên tắc sẽ được bù nửa ngày.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-