Nghi bị lừa nhưng đã kí hợp đồng, nếu muốn hủy hợp đồng thì có bị kiện không?

Chủ đề   RSS   
  • #502108 14/09/2018

    Ngochan2311

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nghi bị lừa nhưng đã kí hợp đồng, nếu muốn hủy hợp đồng thì có bị kiện không?

    E có thấy một công ty tên là Cát tường tuyển dụng nv đăng quảng cáo sp cho họ và họ boả e lại công ty ký hợp đồng đồng ý làm cho họ nhưng họ bắt e phải đóng 700k tiền chạy quảng cáo mới đồng ý gửi video hướng dẫn cho e làm e e nghi là lừa đảo e muốn huỷ hợp đồng nhưng họ k cho. Trong hợp đồng có số CMND tên họ ngày sinh của e, nơi ngày đăng kí .Em muốn hỏi là giờ nếu e đơn phương huỷ hợp đồng sau này e có bị họ kiện hay gì k khi để lộ qá nhìu thông tin cái hợp đồng có hiệu lực 1 năm.

     
    1717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502210   14/09/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Với vướng mắc trên, Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 37 BLLĐ 2012 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:

    “1. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn trong những trường hợp sau đây:

    a) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    b) Không được trả lương đầy đủ hoặc trả lương không đúng thời hạn đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động;

    c) Bị ngược đãi, quấy rối tình dục, cưỡng bức lao động;

    d) Bản thân hoặc gia đình có hoàn cảnh khó khăn không thể tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động;

    đ) Được bầu làm nhiệm vụ chuyên trách ở cơ quan dân cử hoặc được bổ nhiệm giữ chức vụ trong bộ máy nhà nước;

    e) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

    g) Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 90 ngày liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và một phần tư thời hạn hợp đồng đối với người làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa được hồi phục”.

    Theo thông tin bạn cung cấp, Công ty Cát tường bắt bạn phải đóng 700k tiền chạy quảng cáo mới đồng ý gửi video hướng dẫn cho bạn. Nếu thông tin này không được thỏa thuận trong hợp đồng lao động thì bạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo Điểm a Khoản 1 Điều 137 BLLĐ 2012. Nếu thông tin này được thỏa thuận trong hợp đồng thì việc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động là trái với quy định của pháp luật.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #502253   15/09/2018

    as00016715
    as00016715
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2018
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 975
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 42 lần


    Mình chỉ là người có chút hiểu biết pháp luật nên mình sẽ hỗ trợ bạn như sau:

    1. Bạn cần phải hiểu việc công ty A kia gửi cho bạn một video clip hướng dẫn nghiệp vụ, như vậy được hiểu là công ty A thu phí đào tạo nghiệp vụ cho bạn nhưng trong BLLĐ 2012 tại Đ 61.1 ( Điều 61 khoản 1) có quy định:

    "Điều 61. Học nghề, tập nghề để làm việc cho người sử dụng lao động

    1. Người sử dụng lao động tuyển người vào học nghề, tập nghề để làm việc cho mình, thì không phải đăng ký hoạt động dạy nghề và không được thu học phí.

    Người học nghề, tập nghề trong trường hợp này phải đủ 14 tuổi và phải có đủ sức khoẻ phù hợp với yêu cầu của nghề, trừ một số nghề do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định.

    Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề. Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Trong thời gian học nghề, tập nghề, nếu người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động làm ra sản phẩm hợp quy cách, thì được người sử dụng lao động trả lương theo mức do hai bên thoả thuận. "

    Do đó bạn không phải đóng dù HĐ mà bạn và công ty A kia có thể hiện rằng bạn phải, mình gọi là "mua" cái video clip đi nữa thì như vậy là trái luật.

    2. Trường hợp HĐ trên là "Hợp đồng đào tạo" thì ở đây 1 bên là thương nhân nên sẽ thuộc điều chỉnh của luật thương mại, do đó dù HĐ có quy định cụ thể mức phạt thì cũng không được quá 8% giá trị HĐ bị vi phạm, không thể ấn định mức phạt vô lý vd như "10 triệu" trong khi giá trị của HĐ bị vi phạm chỉ là 700 nghìn và công ty A chỉ có thể yêu cầu bồi thường nếu chứng minh được là có thiệt hại do bạn không mua cái video đó.

    Kết lại bạn mà sợ thì bạn mất tiền oan, chẳng ai dám làm gì bạn đâu nếu bạn đúng.

     
    Báo quản trị |  
  • #502533   17/09/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Đã được trả lời

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;