Ngày nghỉ tiêu chuẩn

Chủ đề   RSS   
  • #387297 10/06/2015

    Ngày nghỉ tiêu chuẩn

    Các bác tư vấn cho em với ạ:

    Nếu công ty áp dụng cho nhân viên nghỉ cố định tháng nào cũng nghỉ 4 ngày ( kể cả tháng 28 ngày, 30 ngày hay 31 ngày) có vi phạm luật lao động không ạ?

     

     
    3208 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #387381   11/06/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

         Chào bạn!

         Căn cứ tại Điều 110 Bộ luật lao động có quy định:

         “Điều 110. Nghỉ hng tuần

    1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần, thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày chủ nhật hoặc một ngày cố định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.”

         Như vậy công ty của bạn cho nhân viên nghỉ cố định tháng nào cũng nghỉ 4 ngày ( kể cả tháng 28 ngày, 30 ngày hay 31 ngày) không vi phạm luật lao động.

         Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    foxypro9x (19/06/2015)
  • #387913   15/06/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3360
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Nếu tháng nào cũng nghỉ 4 ngày thì tính ra 1 năm sẽ được nghỉ có 48 ngày, ít hơn số ngày theo điều khoản trích dẫn ở trên (52 ngày) => Làm vậy là vi phạm rồi

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com