DanLuat 2015

Ngày nghỉ phép trùng lịch nghỉ tránh bão Tembin

Chủ đề   RSS   
  • #480246 28/12/2017

    Hoaithuong2709
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2015
    Tổng số bài viết (179)
    Số điểm: 1255
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 22 lần


    Ngày nghỉ phép trùng lịch nghỉ tránh bão Tembin

    Chào mọi người,

    Em một thắc mắc, mong được giải đáp ạ!

    Chẳng là vừa qua có cơn bão Tembin đổ bộ vào khu vực phía nam. Để đảm bảo an toàn cho người lao động, công ty bạn em chủ động thông báo cho người lao động nghỉ vào ngày 25 và 26/12/2017.

    Tuy nhiên, trung hợp bạn em lại xin nghỉ phép vào 3 ngày 24, 25 và 26/12/2017.

    Vì vậy, bạn em thắc mắc là nó có bị trừ ngày phép hay không?

    Tình huống này theo em phát sinh 2 trường hợp:

    1. Công ty sẽ tính ngày 25 và 26/12/2017 vào lịch nghỉ phép năm vì theo khoản 2 Điều 111 Bộ luật lao động 2012

    "Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động."

    Trường hợp này thì bạn em cũng giống như những người khác, nghỉ có hưởng lương và trừ ngày phép.

    2. Công ty sẽ tính ngày 25 và 26/12/2017 theo chê độ ngừng việc theo Khoản 3 Điều 98 Bộ luật lao động 2012:

    '" Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định."

    Đối với trường hợp này, bạn em hỏi nó có bị trừ ngày phép hay không? Hay vẫn được hưởng lương theo mức thỏa thuận và giữ nguyên ngày phép đối với ngày 24 và 25.

    Mọi người giúp em cho ý kiến nhé!

     
    909 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-