Ngày nghỉ hàng năm của người lao động

Chủ đề   RSS   
  • #428031 16/06/2016

    Ngày nghỉ hàng năm của người lao động

    Tình huống:

    Chị A làm việc tại Công ty X từ tháng 7/2010. Tính đến tháng 7/2015, chị A đã làm việc cho công ty X được 5 năm. Chị A làm việc trong môi trường bình thường. Vậy năm 2015 chị A có bao nhiêu ngày nghỉ hàng năm theo quy định của Bộ luật lao động hiện hành?

    Giải quyết:

    Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 111 Bộ luật lao động 2012:

    Người lao động làm công việc trong điều kiện bình thường có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì có số ngày nghỉ hằng năm là 12 ngày làm việc và hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.

    Đồng thời, theo quy định tại Điều 112 Bộ luật lao động 2012:

    Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

    Như vậy, năm 2015 chị A có 13 ngày nghỉ hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động.
    Cập nhật bởi hangvnu218 ngày 16/06/2016 08:34:55 CH chưa chèn link liên kết
     
    11458 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hangvnu218 vì bài viết hữu ích
    trantomy (22/06/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428072   16/06/2016

    Chào bạn,

    Căn cứ bạn tính như thế nào để ra 13 ngày?

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #428583   21/06/2016

    LSTranTrongQui viết:

    Chào bạn,

    Căn cứ bạn tính như thế nào để ra 13 ngày?

    Theo quy định đã dẫn chiếu bên trên "cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ của người lao động sẽ được tăng thêm 1 ngày"

    Như vậy, tháng 07/2015 Chị A đã làm đủ 05 cho Công ty X nên sẽ được tăng thêm 01 ngày nghỉ tức là 12 ngày.

     
    Báo quản trị |  
  • #429104   26/06/2016

    hangvnu218 viết:

     

    LSTranTrongQui viết:

     

    Chào bạn,

    Căn cứ bạn tính như thế nào để ra 13 ngày?

     

     

    Theo quy định đã dẫn chiếu bên trên "cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ của người lao động sẽ được tăng thêm 1 ngày"

    Như vậy, tháng 07/2015 Chị A đã làm đủ 05 cho Công ty X nên sẽ được tăng thêm 01 ngày nghỉ tức là 12 ngày.

    Chào bạn,

    Đến tháng 07/2015 thì chị A mới làm đủ cho công ty 05 năm. Như vậy có nghĩa là từ tháng 07/2015 thì chị A mới hưởng chế độ 13 ngày phép/trên, còn khoảng thời gian từ tháng 01/2015 đến 06/2015 chị A vẩn chỉ hưởng chế độ 12 ngày phép/trên.

    Ý tôi là bạn dựa vào quy định nào để khẳng định trong năm 2015 chị A sẽ được hưởng 13 ngày.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (27/06/2016)
  • #428826   22/06/2016

    Điều 112 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

    Tuy nhiên hiện tại không có văn bản hướng dẫn cụ thể về trường hợp này, do đó trong trường hợp này mình nghĩ tùy từng doanh nghiệp quy định thôi

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hahien92 vì bài viết hữu ích
    CafePhapLy (07/11/2016)
  • #440723   07/11/2016

    CafePhapLy
    CafePhapLy

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 341
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Hahien92 viết:

    Điều 112 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    Cứ 05 năm làm việc cho một người sử dụng lao động thì số ngày nghỉ hằng năm của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 111 của Bộ luật này được tăng thêm tương ứng 01 ngày.

    Tuy nhiên hiện tại không có văn bản hướng dẫn cụ thể về trường hợp này, do đó trong trường hợp này mình nghĩ tùy từng doanh nghiệp quy định thôi

     

    Cảm ơn câu trả lời của bạn :)

    Uống cà phê bàn chuyện pháp luật ^^

     
    Báo quản trị |  
  • #429541   01/07/2016

    hoangloan299
    hoangloan299

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo tôi thì vấn đề này chưa có quy định "đủ rõ" về vấn đề này, chắc trong thực tế ko phát sinh tranh chấp liên quan đến vấn đề này nên cũng ít người quan tâm. Còn về mặt câu chữ thì Bộ luật lao động 2012 cũng chỉ  nói là " cứ 05 năm......" chứ không nói "đủ 05 năm...." nên không nhất thiết phải đến tháng 7/2015 thì mới là 05 năm. Cứ bước sang năm 2015 là đã 05 năm rồi. 

     
    Báo quản trị |  
  • #440903   08/11/2016

    Elviss.Khoi
    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Tôi có một thắc mắc là, giả sử A này đủ 5 năm và được cộng 1 ngày vào ngày nghĩ hằng năm ? thì ngày này sẽ được cộng khi nào ? tháng 1, tháng 5 hay tháng thứ 12 của năm ?

    Tôi làm doanh nghiệp bây giờ thì cứ 1 tháng tôi có 1 ngày nghĩ hưởng nguyên lương, dù tôi chưa làm tròn được 1 năm, lúc tôi thử việc tôi có 2 ngày nghĩ nhưng chưa được dùng, khi làm chính thức thì 1 tháng có 1 ngày nghĩ, thôi, ko cần làm đủ 12 tháng mới có 12 ngày nghi 1 năm

     
    Báo quản trị |  
  • #446421   13/02/2017

    thuymaiahr
    thuymaiahr

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2009
    Tổng số bài viết (43)
    Số điểm: 200
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Theo Điều 7, Nghị định 45/2013/NĐ-CP (cách tính số ngày nghỉ hằng năm đối với trường hợp làm không đủ năm): "Số ngày nghỉ hằng năm theo Khoản 2 Điều 114 của Bộ luật lao động được tính như sau: lấy số ngày nghỉ hằng năm cộng với số ngày được nghỉ tăng thêm theo thâm niên (nếu có), chia cho 12 tháng, nhân với số tháng làm việc thực tế trong năm để tính thành số ngày được nghỉ hằng năm; kết quả phép tính lấy tròn số hàng đơn vị, nếu phần thập phân lớn hơn hoặc bằng 0,5 thì làm tròn lên 01 đơn vị"

    Ví dụ: Ông A là Nhân viên nhân sự, vào làm việc tại Công ty từ 01/01/2012.

    Số ngày phép tính đến ngày 13/02/2017 là:  [(12+1) : 12] * 1 = 1.1 (làm tròn là 01 ngày).

    Số ngày phép tính đến ngày 25/07/2017 là: [(12+1) : 12] * 7 = 7.6 (làm tròn là 08 ngày).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuymaiahr vì bài viết hữu ích
    honghanguyen89 (14/02/2017)
  • #446452   14/02/2017

    Xin chào các bạn! 

    Mình có một tình huống rất thú vị muốn chia sẻ với các bạn: 

    Anh A làm việc theo Hợp đồng không xác định thời hạn tại Công ty CP B, theo quy định tại Hợp đồng anh được hưởng lương theo thang bảng lương chuyên viên của công ty và tiền lương thiệu quả kinh doanh và hiệu quả công việc: theo quy chế lương, thưởng, chế độ cho người lao động của Công ty.

    Về thời giờ nghỉ ngơi: anh A được nghỉ 2 ngày cuối tuần, nghỉ lễ, nghỉ phép năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương: theo Bộ Luật lao động hiện hành. 

    Sau đó 26/8/2016 anh A làm đơn xin nghỉ phép từ ngày 25/8/2016 đến ngày 3/9/2016 và đã được chấp thuận của phòng hành chính của Công ty. 

    Sau đó khi được trả lương cho tháng 8/2016 anh A được hưởng nguyên tiền lương chuyên viên nhưng bị giảm lương hiệu quả do đã nghỉ phép. Tiếp tục tháng 9/2016 anh A lại được giữ nguyên tiền lương chuyên viên nhưng lại bị giảm lương hiệu quả. 

    Anh A có thắc mắc hỏi thì được phòng hành chính nhân sự trả lời: Do công ty tiến hành chấm công để đánh giá hiệu quả từ ngày 01 đến ngày 25 hàng tháng, từ sau ngày 25 thì chuyển sang tháng sau. Tức là tính 1 tháng có 25 ngày. Do đó anh A nghỉ từ ngày 25/8/2016 đến ngày 3/9/2016 trừ đi ngày 2 ngày thứ 7, cn anh được nghỉ thì anh bị giảm lương hiệu quả 2 tháng 8 và tháng 9. 

    Anh A không chấp nhận trả lời của phòng hành chính nhân sự. 

    Vậy các bạn luật sư và sinh viên luật có thể tư vấn giúp anh A. Rất mong nhận được sự trao đổi của các bạn. 

     

     
    Báo quản trị |  
  • #446733   17/02/2017

    kellynguyen1902
    kellynguyen1902

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/01/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Em chào anh ạ! Em là SV năm 3 và xin có một số ý kiến với tình huống của anh như sau:

    Cách giải thích của phòng hành chính nhân sự về việc trừ lương hiệu quả của anh A ở cả 2 tháng lương 8 và 9 là rất mâu thuẫn. Một mặt, công ty nói chỉ chấm công đánh giá hiệu quả từ ngày 01 đến ngày 25, tức là không tính các ngày 26 đến ngày 31 (tính trong tháng 08), mặt khác công ty lại nói các ngày sau 25 sẽ được tính cho tháng sau. Rõ ràng đã không có sự đồng nhất trong cách giải thích của phòng hành chính nhân sự.

    Do vậy, anh A cần phải xem xét lại rằng, nếu phòng hành chính nhân sự chỉ tiến hành chấm công từ ngày 01 đến ngày 25 thôi, thì phải yêu cầu họ chỉ được trừ 01 ngày lương hiệu quả của anh trong tháng 08 và 01 ngày lương hiệu quả tháng 09 (do 2/9 là ngày nghỉ có hưởng lương và 3/9 là ngày nghỉ hằng tuần của anh A). Trong trường hợp có sự nhầm lẫn trong cách giải thích của phòng HC-NS, tức là thay vì chấm công từ ngày 26 tháng này đến ngày 25 tháng sau, phòng HC-NS lại "nói nhầm" thành từ ngày 01 đến ngày 25, thì anh A cần xem xét số tiền mà phòng HC-NS đã trừ trong 2 tháng 08 và 09 có phù hợp chưa vì số tiền trừ trong tháng 08 chắc chắn phải ít hơn và bằng 1/5 số tiền trừ của tháng 09.

    Nhưng theo em biết, trong trường hợp này, thông thường các công ty chỉ không tính lương (trong trường hợp anh A nghỉ không hưởng lương) chứ không trừ vào lương hiệu quả, vì lương hiệu quả thường dựa vào kết quả làm việc (thông qua báo cáo,...) chứ không xác định dựa trên số ngày đi làm.

    Kính mong nhận được nhận xét của anh về vấn đề trên, em xin cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #446766   17/02/2017

    Chào em!

    Anh rất vui vì em đã quan tâm đến tình huống anh đưa ra. Điều đó chứng tỏ em rất ham học và yêu thích trao đổi, tranh luận. Đây là điều đáng mừng. 

    Về case này: anh thấy em đã đưa ra 1 luận điểm về sự mâu thuẫn trong cách giải thích của phòng HC NS là chấm công cho anh A tính từ ngày 01 đến 25 của tháng hay là chấm từ ngày 26 của tháng này sang đến ngày 25 của tháng sau. Nếu anh bổ sung thêm: Sau khi anh A hỏi phòng HC NS thì nhận được câu trả lời là phòng HC NS chấm công tính từ ngày 26 của tháng này đến ngày 25 của tháng sau. 

    Vậy câu hỏi anh muốn em trả lời là: theo quan điểm của em, thời gian nghỉ phép thực tế (chỉ trong tháng 08) của anh A hay thời gian ghi nhận và chấm công của phòng HC NS của Công ty là cơ sở để xét lương hiệu quả của anh A? Vì sao em có quan điểm đó?

     

     
    Báo quản trị |