Ngày lễ Quốc Khánh của đất nước NLĐ nước ngoài vào thứ Bảy, Chủ Nhật thì có được nghỉ bù không?

Chủ đề   RSS   
  • #556750 31/08/2020

    phongnamclp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 12 lần


    Ngày lễ Quốc Khánh của đất nước NLĐ nước ngoài vào thứ Bảy, Chủ Nhật thì có được nghỉ bù không?

    Kính gửi anh/chị,

    Em có một thắc mắc như sau:

    Công ty em có 1 người lao động nước ngoài là Chuyên gia người Mỹ. Theo quy định tại khoản 2 điều 115 của LLĐ 2012 thì "Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ".

    Và ngày Quốc khánh Mỹ là ngày 4/7. Năm nay ngày 4/7/2020 rơi vào Thứ Bảy, vậy NLĐ nước ngoài này có được nghỉ bù vào thứ Hai của tuần sau không ạ?

    Mong được anh chị giải đáp

    Em cảm ơn anh/chị

     
    1025 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongnamclp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556936   31/08/2020

    Theo quy định tại 115 Bộ luật Lao động 2012 (còn hiệu lực đến 31/12/202012)

    Điều 115. Nghỉ lễ, tết

    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

    b) Tết Âm lịch 05 ngày;

    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.”

    => Theo đó, nếu công ty của bạn có ngày nghỉ hàng tuần là thứ 7 thì ngày nghỉ lễ quốc khánh nước Mỹ mới được tính là nghỉ trùng vào ngày nghỉ hàng tuần, thì người lao động này mới được nghỉ bù vào ngày thứ hai, trong trường hợp thứ 7 không là ngày nghỉ hàng tuần thì không được nghỉ bù bạn nhé.

    Một số quan điểm gửi bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hhngoc_anh vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (01/09/2020)
  • #557066   31/08/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (558)
    Số điểm: 4325
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 107 lần


    Toàn bộ nội dung quy định tại Điều 115 Bộ luật lao động 2012 có nội dung quy định như sau:
     
    Điều 115. Nghỉ lễ, tết
     
    1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:
     
    a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);
     
    b) Tết Âm lịch 05 ngày;
     
    c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);
     
    d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);
     
    đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);
     
    e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).
     
    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
     
    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.
     
    Như vậy, theo quy định nêu trên và cụ thể tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 thì người lao động là công dân nước ngoài (người Mỹ) sẽ được nghỉ bù nếu ngày Quốc khánh Mỹ  rơi vào ngày nghỉ hằng tuần của họ.
    Hi vongj thông tin trên có thể giúp ích cho bạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (01/09/2020)
  • #557079   01/09/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    ChanhLe96 viết:

    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
     
    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.
     
    Như vậy, theo quy định nêu trên và cụ thể tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 thì người lao động là công dân nước ngoài (người Mỹ) sẽ được nghỉ bù nếu ngày Quốc khánh Mỹ  rơi vào ngày nghỉ hằng tuần của họ.
    Hi vongj thông tin trên có thể giúp ích cho bạn.

    Bạn ChanhLe96 nhìn kỹ mà xem, điều khoản về nghỉ bù chỉ áp dụng cho ngày lễ của VN thôi, có áp dụng cho ngày lễ của nước ngoài đâu?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    phongnamclp (01/09/2020)
  • #557095   01/09/2020

    phongnamclp
    phongnamclp

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2019
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 12 lần


    ntdieu viết:

     

    ChanhLe96 viết:

     

    2. Lao động là công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài ngày nghỉ lễ theo quy định tại khoản 1 Điều này còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.
     
    3. Nếu những ngày nghỉ theo quy định tại khoản 1 Điều này trùng vào ngày nghỉ hằng tuần, thì người lao động được nghỉ bù vào ngày kế tiếp.
     
    Như vậy, theo quy định nêu trên và cụ thể tại Khoản 2, Khoản 3 Điều 115 Bộ luật lao động 2012 thì người lao động là công dân nước ngoài (người Mỹ) sẽ được nghỉ bù nếu ngày Quốc khánh Mỹ  rơi vào ngày nghỉ hằng tuần của họ.
    Hi vongj thông tin trên có thể giúp ích cho bạn.

     

     

    Bạn ChanhLe96 nhìn kỹ mà xem, điều khoản về nghỉ bù chỉ áp dụng cho ngày lễ của VN thôi, có áp dụng cho ngày lễ của nước ngoài đâu?

    Anh/Chị ơi, vậy đúng là không được nghỉ bù đúng không ạ. Cho em hỏi thêm một vấn đề nữa là, nếu ngày Quốc khánh của đất nước NNN là trùng vào các ngày làm việc (23456) vậy ngoại trừ được nghỉ thì thì NNN có được hưởng nguyên lương ngày đó không ạ? Vì em thấy ở điều 2 chỉ ghi là được nghỉ thôi ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phongnamclp vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/09/2020)