Ngày chồng nghỉ hưởng BHXH do vợ sinh có được trùng với ngày nghỉ việc riêng hưởng lương không?

Chủ đề   RSS   
  • #521679 26/06/2019

    Ngày chồng nghỉ hưởng BHXH do vợ sinh có được trùng với ngày nghỉ việc riêng hưởng lương không?

    Kính chào các Luật sư,

    Ngoài các ngày nghỉ việc riêng hưởng lương theo quy định của Pháp luật, Công ty em còn quy định:

    - Lao động nam được nghỉ việc riêng có hưởng lương 05 ngày trong trường hợp vợ sinh (thể hiện trong "Thỏa ước lao động tập thể" của Công ty)

    Vậy nếu Lao động nam có vợ sinh (giả sử sinh thường) và NLĐ đó chỉ nghỉ làm đúng 05 ngày rồi đi làm bình thương, em muốn hỏi trong 05 ngày đó NLĐ nam có được hưởng cả chế độ thai sản lẫn tiền lương của ngày nghỉ việc riêng hay không?

    Rất mong được các Luật sư tư vấn.

    Trân trọng!

     
    3390 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dinhhien94.kt@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #521714   26/06/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Căn cứ theo quy định tại điểm e khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

    “1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.”

    Theo đó, tại thời điểm vợ sinh con mà lao động nam đang tham gia BHXH bắt buộc tại công ty thì lao động nam cũng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

    Về thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nam có vợ sinh con được căn cứ theo khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội quy định :

    “2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

    Như vậy, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày vợ sinh con, lao động nam sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là từ 5 ngày đến 14 ngày làm việc tùy từng trường hợp theo quy định nêu trên.Thời gian nghỉ chế độ thai sản không tính ngày lễ, tết, nghỉ hàng tuần. Tuy nhiên người lao động là nam giới nghỉ hưởng chế độ trong 30 ngày kể từ ngày vợ sinh con thì tính là nghỉ không lương do cơ quan BHXH chi trả và người lao động nam cũng vẫn được nghỉ việc riêng có hưởng lương 05 ngày trong trường hợp vợ sinh vì được thể hiện trong Thỏa ước lao động tập thể của Công ty thì sẽ do Công ty chi trả.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019) dinhhien94.kt@gmail.com (15/07/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/