Ngành nghề kinh doanh của Công ty mẹ - Công ty con

Chủ đề   RSS   
  • #415648 16/02/2016

    daininhhpc

    Male
    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2012
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Ngành nghề kinh doanh của Công ty mẹ - Công ty con

    Kính thưa các Luật sư !

    Công ty A của tôi là công ty hạch toán phụ thuộc Tổng công ty Phát điện 1 (Công ty mẹ). Công ty mẹ không có ngành nghề kinh doanh "kiểm định thiết bị điện", vậy công ty A của tôi có được đăng ký bổ sung ngành nghề kinh doanh này để hoạt động không? Văn bản nào quy định vấn đề này?

    Kính mong các Luật sư giải đáp giúp tôi.

    Trân trọng cảm ơn !

     
    5746 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #419899   28/03/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến nội dung bạn hỏi Luật sư trả lời như sau:

    Theo như nội dung bạn trình bày, công ty A của bạn là công ty hạch toán phụ thuộc Tổng công ty Phát điện 1 (Công ty mẹ). Như vậy, công ty A của bạn về bản chất là chi nhánh của Tổng công ty Phát điện 1 chứ không phải là công ty con. 

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 45 Luật doanh nghiệp 2014:

    Điều 45. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp

    1. Chi nhánh là đơn vị phụ thuộc của doanh nghiệp, có nhiệm vụ thực hiện toàn bộ hoặc một phần chức năng của doanh nghiệp kể cả chức năng đại diện theo ủy quyền. Ngành, nghề kinh doanh của chi nhánh phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của doanh nghiệp.”

    Theo quy định trên thì ngành nghề kinh doanh của chi nhánh (bạn gọi là công ty A) phải đúng với ngành, nghề kinh doanh của Tổng công ty phát điện 1.

    Như vậy, nếu Tổng công ty phát điện 1 không có ngành nghề kinh doanh "kiểm định thiết bị điện" thì chi nhánh ( bạn gọi là công ty A) cũng không được đăng ký ngành nghề này để hoạt động.

    Trên đây là ý kiến tư vấn của Luật sư về vấn đề bạn hỏi. 

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lamsonlawyer vì bài viết hữu ích
    Hoa29385 (20/04/2016) chuasaychuavekt32b (11/05/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com