DanLuat 2015

Ngăn chặn chi trả tiền bồi thường

Chủ đề   RSS   
  • #456711 09/06/2017

    Ngăn chặn chi trả tiền bồi thường

    Gia đình tôi đã được cấp giấy đất hơn 2.000m2, hiện nay UBND huyện đang tiến hành thu hồi đất với diện tích khoảng 500m2. Nhưng gia tộc đang có đơn tranh chấp gửi tòa án thụ lý từ năm 2013 đến nay, chỉ có thông báo thu lý chưa thực hiện gì cả, vậy hiện nay nhà nước thu hồi đất của gia đình Tôi nhưng không chi trả tiền bồi thường với lý do là đất đang tranh chấp đúng hay sai.? Về phía Tòa không có văn bản ngăn chặn.

     
    3494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #456824   09/06/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8919)
    Số điểm: 50059
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2449 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    1/ Về phía tòa án đã có thông báo thụ lý nhưng chưa có động tĩnh giải quyết gì cả thì bạn phải tìm hiểu lý do vì sao? Bạn phải trực tiếp đến gặp thẩm phám đưuợc phân công giải quyết vụ án hoặc thư ký giúp việc để hỏi rõ lý do vì sao đến nay vụ án chưa giải quyết? Về vấn đề ngăn chặn thì bạn phải đơn gởi tòa án xin áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời để tòa án xem xét ban hành quyết định.

    2/ Về phía UBND vì tòa án chưa có phán quyết có hiệu lực pháp luật, gia đình bạn không yêu cầu ngăn chặn nên việc của họ thì họ cứ mặc nhiên và âm thẩm tiến hành! Tuy nhiên như vậy là sai luật vì nếu vụ việc có tranh chấp đang giải quyết tại tòa án thì cần phải giữ nguyên hiện trạng chờ phán quyết của tòa án.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    Hieuphambr88 (16/06/2017)
  • #457208   13/06/2017

    ntad87
    ntad87

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:13/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo nội dung câu hỏi của bạn chưa nói rõ Nhà nước thu hồi 500 m đất vì lý do gì nhưng nếu thu hồi theo quy định tại Điều 61 và 62 Luật Đất đai thì: 

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 3, Điều 30 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP : "Trường hợp diện tích đất thu hồi đang có tranh chấp về quyền sử dụng đất mà chưa giải quyết xong thì tiền bồi thường, hỗ trợ đối với phần diện tích đất đang tranh chấp đó được chuyển vào Kho bạc nhà nước chờ sau khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết xong thì trả cho người có quyền sử dụng đất."

    Việc chưa chi trả tiền là phù hợp với quy định của pháp luật/

    Nguyễn Thái An Đông

    Mail: nguyenthaiandong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-