DanLuat 2015

ngạch và CDNN

Chủ đề   RSS   
  • #386945 08/06/2015

    ngạch và CDNN

    Kính chào Luật sư a.

    Luật sư cho cháu hỏi là:

    1. Ngạch bác sĩ khác gì với chức danh nghề nghiệp bác sĩ a? theo cháu hiểu là giống nhau về bản chất chỉ khác tên gọi

    2. thông tư Liên tịch số 10/2015/TTLT-BYT-BNV ngày 27/5/2015 quy định về "mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp bác sĩ, bác sĩ y học dự phòng, y sĩ" cháu đã đọc và có những điều chưa hiểu như sau ạ:

    tại mục 1, điều 12 của Thông tư: Nếu như 1 bác sĩ đang giữ ngạch bác sĩ cao cấp ( 16.116) thì có khác gì với chức danh nghề nghiệp bác sĩ cao cấp ( hạng I, mã số V.08.01.01) a? theo cháu hiểu thì là giống nhau, vì khi chuyển xếp lương cũng giống nhau a, chỉ chuyển ngang sang thôi ạ. Vậy sao lại phải bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp bác sĩ cao cấp khi đang là ngạch bác sĩ cao cấp a?

    Cháu chưa hiểu hết những quy định này, cháu mong nhận đc câu trả loi cua Luật sư a

     
    10534 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388300   17/06/2015

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1059 lần


    1. Bạn xem tại 

    Nghị định 17/2013/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công, viên chức và lực lượng vũ trang

    Sửa đổi tên gọi “Ngạch viên chức” bằng “Chức danh nghề nghiệp viên chức”

    1. Chức danh nghề nghiệp bác sĩ:

    a) Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp bác sĩ cao cấp (hạng I) mã số V.08.01.01 đối với viên chức hiện đang giữ ngạch bác sĩ cao cấp (mã số 16.116);

    b) Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp bác sĩ chính (hạng II) mã số V.08.01.02 đối với viên chức hiện đang giữ ngạch bác sĩ chính (mã số 16.117);

    c) Bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp bác sĩ (hạng III) mã số V.08.01.03 đối với viên chức hiện đang giữ ngạch bác sĩ (mã số 16.118).

    Điều 11. Nguyên tắc bổ nhiệm và xếp lương theo chức danh nghề nghiệp đối với viên chức

    1. Việc bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp đối với viên chức quy định tại Thông tư liên tịch này phải căn cứ vào vị trí việc làm, nhiệm vụ được giao của viên chức và theo quy định tại Điều 12 của Thông tư liên tịch này.

    2. Khi bổ nhiệm từ ngạch viên chức hiện giữ vào chức danh nghề nghiệp bác sĩ, bác sĩ y học dự phòng, y sĩ tương ứng không được kết hợp nâng bậc lương hoặc thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức.

    Bổ nhiệm qua lại chơi thôi, chứ bản chất chả có gì thay đổi. Có thể do trước đây vẫn còn xài ngạch nên giờ họ đổi qua là chức danh.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-