DanLuat 2015

Nếu một vị tu sĩ bị tẩn xuất có quyền kiện lên toàn án sơ thẩm tranh chấp được không?

Chủ đề   RSS   
  • #432741 05/08/2016

    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 9170
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 49 lần


    Nếu một vị tu sĩ bị tẩn xuất có quyền kiện lên toàn án sơ thẩm tranh chấp được không?

    Mình ví dụ:

    Nếu như một vị sư nào đó bị tẩn xuất khỏi tăng đoàn và khiếu kiện lên giáo hội phật giáo Việt Nam nhưng không thành công và phải nhận án tẩn xuất. Vị sư này có thể kiện lên tòa án dân sự sơ thẩm để buộc giáo hội phật giáo Việt Nam rút lại quyết định tẩn xuất được không?

     
    3734 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #432757   06/08/2016

    trả lời với bạn là Không được nhé

    Thành hội Phật giáo Hải Phòng không phải là cơ quan hành chính, và đây không phải là quyết định hành chính. Vì vậy không kiện ra Tòa án được. 

    theo nghị định 92/2012 thì cơ quan nhà nước không có chức năng giải quyết khiếu nại về việc bãi nhiệm chức sắc trong tôn giáo. 

    Điều 21. Thông báo về việc cách chức, bãi nhiệm chức sắc trong tôn giáo
    Tổ chức tôn giáo khi cách chức, bãi nhiệm chức sắc thuộc quyền quản lý có trách nhiệm gửi văn bản thông báo đến cơ quan quản lý nhà nước đã đăng ký quy định tại các Khoản 1 và 2 Điều 19 Nghị định này, trong đó nêu rõ lý do cách chức, bãi nhiệm, kèm theo văn bản của tổ chức tôn giáo về việc cách chức, bãi nhiệm.

    >> Giang Nguyễn Văn<<

    sđt: 0944722520

     
    Báo quản trị |  
  • #432827   06/08/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4080)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1895 lần


    Theo tôi biết thì giáo hội phật giáo tuy là tổ chức nhưng lại không phải là pháp nhân nên khó kiện.

    Bài viết có liên quan: http://www.baobaovephapluat.vn/van-hoa-xa-hoi/201208/Vi-sao-dai-duc-Thich-Giac-Nghien-bi-tan-xuat-2188310/

    Đọc xong bài viết thì thấy việc Tẩn xuất ( chấm dứt hợp đồng lao động) với Đại Đức Thích Giác Nghiên là có cơ sở. Tuy nhiên, chưa đủ mà phải Tẩn xuất ( chấm dứt hợp đồng lao động) với Thượng toạ Thích Thanh Giác vì cùng phạm một tội: Sân si.

    Đối với người tu hành thì Thượng Tọa hay Đại Đức cũng chỉ là danh xưng vô nghĩa, chùa lớn chùa nhỏ không thể hiện công đức mà chỉ thể hiện giàu nghèo (không liên quan gì đế tu nghiệp): sắc tức thị không không tức thị sắc.

    Phật tổ từ bỏ cung điện đi tu; còn các đệ tự của Ngài lại muốn biến nơi tu thành cung điện.

    @ bạn nakoruru123Tu không phải là để kiếm thu nhập, đó không phải là một nghề. 

     

     

     

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 07/08/2016 11:32:10 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    chinamnhi (17/03/2018)
  • #432834   06/08/2016

    vụ này tranh chấp cũng khá hay. Không có luật áp dụng thì tòa vẫn phải xử. mà cũng không biết nó là loại tranh chấp gì

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
  • #432838   07/08/2016

    nakoruru123
    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 9170
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 49 lần


    LSTranTrongQui viết:

    vụ này tranh chấp cũng khá hay. Không có luật áp dụng thì tòa vẫn phải xử. mà cũng không biết nó là loại tranh chấp gì

    Tranh chấp quyết định tẩn xuất.

    Hãy cứ xem như một người ngoài đời bị một công ty sa thải thì người đó quyết định khiếu kiện lên tòa án dân sự để buộc công ty đó nhận vào làm việc lại hoặc bồi thường.

    Thì tu sĩ cũng xem như là một nghề nghiệp.

    Giáo hội Phật Giáo là tổng công ty và những thành hội Phật Giáo như Hải Phòng ở trên như là các công ty nhỏ.

    Tẩn xuất ở đây cũng giống hình thức sa thải.

    Như vậy rõ ràng có "mùi" dân sự ở đây rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #432956   09/08/2016

    nakoruru123
    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 9170
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 49 lần


    hungmaiusa viết:

    Theo tôi biết thì giáo hội phật giáo tuy là tổ chức nhưng lại không phải là pháp nhân nên khó kiện.

    Bài viết có liên quan: http://www.baobaovephapluat.vn/van-hoa-xa-hoi/201208/Vi-sao-dai-duc-Thich-Giac-Nghien-bi-tan-xuat-2188310/

    Đọc xong bài viết thì thấy việc Tẩn xuất ( chấm dứt hợp đồng lao động) với Đại Đức Thích Giác Nghiên là có cơ sở. Tuy nhiên, chưa đủ mà phải Tẩn xuất ( chấm dứt hợp đồng lao động) với Thượng toạ Thích Thanh Giác vì cùng phạm một tội: Sân si.

    Đối với người tu hành thì Thượng Tọa hay Đại Đức cũng chỉ là danh xưng vô nghĩa, chùa lớn chùa nhỏ không thể hiện công đức mà chỉ thể hiện giàu nghèo (không liên quan gì đế tu nghiệp): sắc tức thị không không tức thị sắc.

    Phật tổ từ bỏ cung điện đi tu; còn các đệ tự của Ngài lại muốn biến nơi tu thành cung điện.

    @ bạn nakoruru123Tu không phải là để kiếm thu nhập, đó không phải là một nghề. 

     

     

     

    Tốt nhất bạn nên đọc những bài báo khác để có cái nhìn đa chiều:

    http://tongiaovadantoc.com/c1037/20120905062936360/viec-truc-xuat-dd-tru-tri-chua-cao-linh-chap-nga-cuc-huu-hay-co-y-bat-minh-minh-man.htm

    http://nguoiphattu.com/phat-phap/su-kien-van-de/4918-ban-ton-giao-chinh-phu-de-nghi-thu-hoi-quyet-dinh-khai-tru-dai-duc-thich-giac-nghien.html

     
    Báo quản trị |  
  • #432966   09/08/2016

    Điều 84 luật dân sự quy định một tổ chức được công nhận là pháp nhân khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Ðược thành lập hợp pháp;

    2. Có cơ cấu tổ chức chặt chẽ;

    3. Có tài sản độc lập với cá nhân, tổ chức khác và tự chịu trách nhiệm bằng tài sản đó;

    4. Nhân danh mình tham gia các quan hệ pháp luật một cách độc lập.

    Vậy dựa vào những tiêu chí trên có thể chứng minh Giáo hội phật giáo là 1 tổ chức có cơ cấu chặt chẽ, có tài sản độc lập  và nhân danh mình tham gia vào các quan hệ pháp luật 1 cách độc lập như mua bán, chuyển nhượng tài sản với các tổ chức cá nhân khác. 

     
    Báo quản trị |  
  • #473323   01/11/2017

    nakoruru123
    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 9170
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 49 lần


    Xin cho hỏi có phải muốn kiện ra tòa sơ thẩm dân sự cái nào cũng được phải không?

    Ví dụ:

    Các bạn có thể tìm đọc trên Google:

    Kiện đòi... 5.500 đồng !

    Cho rằng ngân hàng cố tình nạp tiền có mệnh giá thấp vào máy ATM để khách phải rút nhiều lần, dẫn đến mất phí nhiều, nên một công dân đã gửi đơn đến tòa án khởi kiện để đòi lại số tiền chỉ... 5.500 đồng !

    https://thanhnien.vn/toa-soan-ban-doc/kien-doi-5500-dong-441708.html

    //////////////////////////////////////

    Như vậy nếu một nhà sư bị tẩn xuất như ở trên khi nộp đơn kiện yêu cầu xóa bỏ án tẩn xuất lên tòa án sơ thẩm dân sự thì tòa sẽ nói như thế nào?

    Trường hợp thứ hai nữa là bị tước quyền trụ trì nhưng chùa được xây dựng khang trang do công sức làm trụ trì nhiều năm. Do vậy xét ra tài sản chùa cũng là thuộc dạng tranh chấp do đó tòa cũng phải giải quyết?

     
    Báo quản trị |  
  • #487349   16/03/2018

    nakoruru123
    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 9170
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 49 lần


    Như vậy nếu một nhà sư bị tẩn xuất như ở trên khi nộp đơn kiện yêu cầu xóa bỏ án tẩn xuất lên tòa án sơ thẩm dân sự thì tòa sẽ nói như thế nào?

    Trường hợp thứ hai nữa là bị tước quyền trụ trì nhưng chùa được xây dựng khang trang do công sức làm trụ trì nhiều năm. Do vậy xét ra tài sản chùa cũng là thuộc dạng tranh chấp do đó tòa cũng phải giải quyết?

     
    Báo quản trị |  
  • #487565   20/03/2018

    nakoruru123
    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 9170
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 49 lần


    Công ty Luật Long Phan trả lời:

    "chào bạn, Vấn đề của bạn nêu lên rất thú vị. Theo quan điểm cá nhân của tôi, sư Thích Giác Nghiên có thể khởi kiện dân sự. Người bị kiện không phải là giáo hội phật giáo Việt Nam hoặc ban trị sự thành hội phật giáo Hải Phòng. Người bị kiện chính là người ký quyết định 85/QĐ-BTS. Đây chính là hành vi khởi kiện cá nhân chứ không phải kiện tổ chức. Bởi lẽ, như các tiền bồi đồng nghiệp đã phân tích trong topic, không thể khởi kiện một tổ chức không phải là pháp nhân. Chỉ có thể khởi kiện người đứng đầu tổ chức đó thôi. Điều kiện để khởi kiện là sư Thích Giác Nghiên phải chứng minh được quyền và lợi ích của mình bị xâm hại. Theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự, việc khởi kiện một lĩnh vực mà chưa có luật điều chỉnh thì tòa án vẫn phải thụ lý giải quyết. Trân trọng"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-