DanLuat 2015

nếu làm bìa đỏ thì phải nộp những khoản tiền gì?

Chủ đề   RSS   
  • #264898 28/05/2013

    hoangthihang1959

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu làm bìa đỏ thì phải nộp những khoản tiền gì?

    chào luật sư!

    Tôi ở DakLak, tôi có vài điều muốn hỏi luật sư như sau:

    Năm 1991, tôi có mua một mảnh đất được sang nhượng với diện tích 5m*20=100m2. Nếu tôi làm bìa đỏ, cần những thủ tục gì và nộp những khoản tiền gì?

     
    15494 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265306   29/05/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nếu bạn muốn làm "bìa đỏ" thì có thể nộp đơn xin cấp GCN QSD đất tới UBND xã, kèm theo đơn là giấy tờ mua bán của bạn, biên lai nộp thuế, CMND, Hộ khẩu của bạn... Sau khi nhận đủ hồ sơ thì UBND xã sẽ thẩm định và xét duyệt hồ sơ và chuyển đến Phòng TN&MT để xác định nghĩa vụ tài chính và trình UBND cấp huyện cấp GCN QSD đất cho gia đình bạn.

    Nếu gia đình bạn có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định tại khoản 1, khoản 2 hoặc khoản 5 Điều 50 Luật đất đai hoặc thuộc trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 50 Luật đất đai thì bạn được cấp GCN QSD đất mà không phải nộp tiền sử dụng đất.

    Ngoài ra, bạn còn phải nộp tiền lệ phí trước bạ là 5% giá trị quyền sử dụng đất và lệ phí cấp GCN QSD đất theo quy định.

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #313122   09/03/2014

    chào luật sư!

    Tôi ở Buôn Trấp, Krông Ana, ĐăkLăk

    năm 1986 UBND thị trấn có cấp cho ông A mảnh đất ở với diện tích 1000m2, có xác nhận và đóng dấu của UBND, đến năm 1990 ông A sang nhượng lại cho gia đình tôi ở đến nay, mọi khoản thuế nhà nước đầy đủ và không có tranh chấp. Tôi xin hỏi:

    1. Đơn xin cấp đất của ông A năm 1986, có xác nhận và đóng dấu của UBND năm 1986 có nội dung: "Duyệt lô đất gia cư 1000m2 có kèm theo sơ đồ xây dựng nhà cơ bản và theo quy hoạch".

    Như vậy xác nhận này có được coi là GCN QSDĐ không, có được chuyển đổi sang bìa đỏ không?

    2. Tôi là nông dân, tôi không hiểu rõ về luật, tôi nghe nói làm 100m2 đất xây dựng cơ bản có gía là 150 triệu. tôi xin hỏi giá đất cụ thể như thế nào? thủ tuc làm ra sao?  xin luật sư giúp tôi. nếu mà đúng mà trên 150 triệu thì chắc cả đời tôi cũng không làm được!

     
    Báo quản trị |  
  • #314321   17/03/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    nếu thửa đất đúng là được cấp từ 1986 và ghi là đất thổ cư, thì sẽ được cấp sổ đỏ, nếu  đất chuyển sang đất thổ cư thì trong hạn mức sẽ không bị đóng thuế. Giá đất thì em cần liên hệ chi cục thuế để biết chính xác vị trí mới có thể tính giá tiền thuế phải đóng

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-