DanLuat 2015

Nếu là giám đốc tôi muốn sa thải người này lập tức được không?

Chủ đề   RSS   
  • #394867 03/08/2015

    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 10690
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 62 lần


    Nếu là giám đốc tôi muốn sa thải người này lập tức được không?

    Đọc bài báo này tôi rất tức giận Chung Nguyễn.

    • Bài viết thể hiện văn phong và góc nhìn của tác giả, một người làm trong lĩnh vực truyền thông tại Hà Nội

    http://www.thanhnien.com.vn/toi-viet/nen-phat-nang-nhung-nguoi-dat-tra-da-tu-thien-o-via-he-592191.html

    Theo tôi đánh giá đây là con người cứng nhắc vô cảm.

    Nếu bây giờ tôi là một giám đốc hay gì đó muốn sa thải lập tức Chung Nguyễn được không? Tôi chấp nhận sẵn sàng bỏ tiền lương trừ một nửa hàng tháng để bồi thường Chung Nguyễn và Chung Nguyễn phải bị sa thải ngay lập tức.

    Các nhân tôi ước gì Chung Nguyễn trở nên nghèo đói bán vé số đi ăn mày để cho biết nỗi khổ của người nghèo và thậm chí không có miếng nước miễn phí để uống. Có như thế mới cho những kẻ này biết thân. 

     
    2775 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nakoruru123 vì bài viết hữu ích
    hungmaiusa (03/08/2015)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #394892   03/08/2015

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31536
    Cảm ơn: 928
    Được cảm ơn 1901 lần


    Theo nghị định 171/2013/NĐ-CP:

    Điều 11. Xử phạt các hành vi vi phạm khác về quy tắc giao thông đường bộ

    1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Phơi thóc, lúa, rơm, rạ, nông, lâm, hải sản trên đường bộ;

    b) Tập trung đông người trái phép, nằm, ngồi trên đường gây cản trở giao thông;

    c) Đá bóng, đá cầu, chơi cầu lông hoặc các hoạt động thể thao khác trái phép trên đường giao thông; sử dụng bàn trượt, pa-tanh, các thiết bị tương tự trên phần đường xe chạy.

    2. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với cá nhân, từ 400.000 đồng đến 800.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Họp chợ, mua, bán hàng hóa trên đường bộ ngoài đô thị;

    b) Để vật che khuất biển báo, đèn tín hiệu giao thông.

    3. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Sử dụng đường bộ trái quy định để tổ chức các hoạt động văn hóa, thể thao, diễu hành, lễ hội;

    b) Dựng cổng chào hoặc các vật che chắn khác trong phạm vi đất dành cho đường bộ gây ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông đường bộ;

    c) Treo băng rôn, biểu ngữ trái phép trong phạm vi đất dành cho đường bộ gây ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông đường bộ;

    d) Đặt, treo biển quảng cáo trên đất của đường bộ ở đoạn đường ngoài đô thị;

    đ) Không cứu giúp người bị tai nạn giao thông khi có yêu cầu;

    e) Đổ rác, xả nước thải ra đường phố, hầm đường bộ không đúng nơi quy định, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều này, Khoản 5 Điều 20 Nghị định này.

    4. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Xây, đặt bục bệ trái phép trên đường phố; tự ý đập phá, tháo dỡ bó vỉa hè hoặc sửa chữa, cải tạo vỉa hè trái phép;

    b) Xả nước thải xây dựng từ các công trình xây dựng ra đường phố;

    c) Cố ý thay đổi, xóa dấu vết hiện trường vụ tai nạn giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm m Khoản 2, Điểm b Khoản 6 Điều 5; Điểm m Khoản 3, Điểm d Khoản 6 Điều 6; Điểm h Khoản 3, Điểm b Khoản 6 Điều 7; Điểm c Khoản 4 Điều 8 Nghị định này.

    5. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với cá nhân thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Ném đinh, rải đinh hoặc vật sắc nhọn khác, đổ dầu nhờn hoặc các chất gây trơn khác trên đường bộ, chăng dây hoặc các vật cản khác qua đường gây nguy hiểm đến người và phương tiện tham gia giao thông;

    b) Xâm phạm sức khỏe, tài sản của người bị nạn hoặc người gây tai nạn;

    c) Lợi dụng việc xảy ra tai nạn giao thông để hành hung, đe dọa, xúi giục, gây sức ép, làm mất trật tự, cản trở việc xử lý tai nạn giao thông.

    6. Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi quy định tại Điểm a Khoản 1; Khoản 2; Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm e Khoản 3; Điểm a Khoản 4; Điểm a Khoản 5 Điều này còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu quả sau đây: Buộc phải tháo dỡ công trình trái phép; tháo dỡ dây, các vật cản; thu dọn vật liệu, rác thải, đồ vật chiếm dụng mặt đường; thu dọn đinh, vật sắc nhọn và khôi phục lại tình trạng ban đầu đã bị thay đổi do vi phạm hành chính gây ra.

    Như vậy, đối với hành vi "vi phạm" của những người hảo tâm chỉ bị xử phạt nếu:

    - "dựng" tức là để cố định "cổng chào hoặc các vật che chắn khác "; các bình nước không phải là được "dựng" cố định. 

    -"gây ảnh hưởng đến trật tự, an toàn giao thông đường bộ;" thì cơ quan xử phạt cần phải chứng minh.

    - Việc "tịch thu bình trà đá" là trái pháp luật vì không có biện pháp xử lý tịch thu đối với hành vi vi phạm này tại điều 11 khoản 6 của nghị định.

    Tóm lại: trả bình trà đá và xin lỗi. 

     
    Báo quản trị |  
  • #394900   03/08/2015

    nakoruru123
    nakoruru123
    Top 200
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/06/2013
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 10690
    Cảm ơn: 27
    Được cảm ơn 62 lần


    Vấn đề bình trà đá là tranh cãi.

    Nhưng trong topic này mình rất ghét những người vô cảm như Chung Nguyễn. Do vậy mình ước là giám đốc để sa thải Chung Nguyễn như thế nào ? Bạn có thể cho mình biết luật không chứ đọc bài Chung Nguyễn mình sôi máu lắm.

    Sa thải một nhân viên mà không cần lý do phải như thế nào?

    PS: Nói chung topic mình lập giống như "tự sướng" vậy khi ước là giám đốc để sa thải nhân viên không hợp ý mình.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #394915   03/08/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn Nakoruru123

    Sa thải nhân viên mà không cần một lý do thì về cơ bản người sử dụng lao động có thể thực hiện được nhưng phải chấp nhận bồi thường cho người lao động.

    Luật lao động có quy định:

    "Điều 42. Nghĩa vụ của người sử dụng lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật
    1. Phải nhận người lao động trở lại làm việc theo hợp đồng lao động đã giao kết và phải trả tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế trong những ngày người lao động không được làm việc cộng với ít nhất 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động.
    2. Trường hợp người lao động không muốn tiếp tục làm việc, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này người sử dụng lao động phải trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này. 
    3. Trường hợp người sử dụng lao động không muốn nhận lại người lao động và người lao động đồng ý, thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này và trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật này, hai bên thỏa thuận khoản tiền bồi thường thêm nhưng ít nhất phải bằng 02 tháng tiền lương theo hợp đồng lao động để chấm dứt hợp đồng lao động.
    4. Trường hợp không còn vị trí, công việc đã giao kết trong hợp đồng lao động mà người lao động vẫn muốn làm việc thì ngoài khoản tiền bồi thường quy định tại khoản 1 Điều này, hai bên thương lượng để sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động. 
    5. Trường hợp vi phạm quy định về thời hạn báo trước thì phải bồi thường cho người lao động một khoản tiền tương ứng với tiền lương của người lao động trong những ngày không báo trước."
     
    Quay lại trường hợp bạn nêu thì giả sử người sử dụng lao động không muốn sử dụng Chung Nguyễn nữa thì có thể ra văn bản chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn (văn bản này chắc chắn trái luật) và khi Chung Nguyễn thắc mắc thì nêu rõ vấn đề để chấm dứt hợp đồng, hai bên thương lượng tiền bồi thường. Nếu Chung Nguyễn đồng ý thì không sao, nhưng nếu không đồng ý thì có thể dẫn đến tranh chấp lao động và vụ việc sẽ "dẫn" ra Toà án và lúc này vụ việc có thể rắc rối cho người sử dụng lao động vì chắc chắn sẽ thua kiện.
     
    Tuy nhiên, để đơn phương chấm dứt HĐLĐ đúng luật thì người sử dụng lao động vẫn có "ưu thế" hơn (vận dụng quy định công ty, đặc thù côg việc và căn cứ theo điều 38 Bộ luật lao động). Tạo áp lực lên người lao động thì chắc chắn họ sẽ tính toán con đường rút lui...lúc này có thể thương lượng được rồi , trừ trường hợp người lao động "cao thủ"...
     
    Báo quản trị |