DanLuat 2015

Nếu đương sự khai không đúng sự thật thì có bị xử phạt gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #509002 30/11/2018

    huynhthu95
    Top 150
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (457)
    Số điểm: 5900
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 70 lần


    Nếu đương sự khai không đúng sự thật thì có bị xử phạt gì không?

    Theo Bộ Luật hình sự 2015:

    "Điều 382. Tội cung cấp tài liệu sai sự thật hoặc khai báo gian dối

    1. Người làm chứng, người giám định, người định giá tài sản, người phiên dịch, người dịch thuật, người bào chữa nào mà kết luận, dịch, khai gian dối hoặc cung cấp những tài liệu mà mình biết rõ là sai sự thật, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm."

    Trong pháp luật tố tụng không có quy định nào bắt buộc đương sự (nguyên đơn, bị đơn, người có QLNVLQ ...) phải khai sự thật, đưa tài liêu thật mà việc chứng minh đúng sai là phải do cơ quan tố tụng, người tiến hành tố tụng xác minh . Do đó, việc đương sự có đưa thông tin sai là cũng nhằm bảo vệ chính họ, nếu sai thì Tòa án không công nhận thông tin đó chứ không thể áp dụng hình phạt được.

    Còn những người mà Điều 382 nêu trên là những người hỗ trợ trực tiếp cho hoạt động tố tụng, giúp cơ quan tố tụng tìm ra sự thật và có ảnh hưởng lớn đến quyết định của Hội đồng thẩm phán. Do đó, nếu họ cung cấp sai sẽ ảnh hưởng rất lớn đến hoạt động tư pháp. Đó là lý do có Điều 382.

     
    119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-