Nếu bị tòa án xử “án treo” thì có còn được tuyển dụng công chức?

Chủ đề   RSS   
  • #183623 07/05/2012

    Nếu bị tòa án xử “án treo” thì có còn được tuyển dụng công chức?

    Kính chào Luật sư!
    Tôi có một nội dung đang vướng mắc cần luật sư giải đáp như sau:
    Tôi trước công tác tại UBND huyện (tổ trưởng tổ GPMB), nay đã thi công chức cấp xã và trúng tuyển nhưng sau khi thi xong bị công an khởi tố tội "thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng". Hiện tại kết quả trúng tuyển đã có nhưng đang trong thời gian chờ tòa án xét xử nên UBND huyện chưa ra quyết định tuyển dụng công chức cấp xã. Vậy nếu tòa án xử "án treo" thì ảnh hưởng đến kết quả tuyển dụng không? tôi có được tuyển dụng công chức nữa hay không?
    Kính mong Luật sư quan tâm giải đáp, tôi xin chân thành cảm ơn!!
     
    3768 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #183647   07/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Nếu bạn được Tòa án xử "án treo" và không cấm đảm nhiệm chức vụ trong thời hạn nhất định thì không ảnh hưởng đến kết quả thi tuyển cán bộ, công chức của bạn nhưng trong lý lịch thì có.

    Bạn có thể tham khảo thên Điều 10 Nghị định 34/2011/NĐ-CP. Cảnh cáo

    Hình thức kỷ luật cảnh cáo áp dụng đối với công chức có một trong các hành vi vi phạm pháp luật sau đây:

    7. Bị phạt tù cho hưởng án treo hoặc cải tạo không giam giữ đối với công chức không giữ chức vụ lãnh đạo, quản lý;"

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com