DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Nên yêu cầu xuất trình giấy tờ khi mua rượu bia, thuốc lá?

(hiesutran159)

Xuất trình giấy tờ khi mua rượu bia, thuốc lá

Xuất trình giấy tờ khi mua rượ bia, thuốc lá - Ảnh minh họa

Pháp luật không cho phép người chưa đủ 18 tuổi sử dụng rượu bia, thuốc lá. Tưởng chừng người nào vi phạm thì người đó bị xử phạt, tuy nhiên chính người bán rượu bia, thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi cũng sẽ phải chịu phạt, vậy liệu có nên yêu cầu người mua thuốc lá, rượu bia xuất trình giấy tờ không?

Mức xử phạt cho hành vi bán thuốc lá, rượu bia “nhầm đối tượng”

Riêng đối với hành vi bán rượu, bia cho người dưới 18 tuổi, có 2 hình thức xử phạt hành chính:

Khoản 1 Điều 30 Nghị định 98/2020/NĐ-CP quy định:

“1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi bán, cung cấp rượu, bia cho người dưới 18 tuổi.”

Thêm vào đó, từ 15/11/2020, Nghị định 117/2020/NĐ-CP còn có quy định:

“Điều 31. Vi phạm các quy định về bán, cung cấp rượu, bia

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Bán, cung cấp rượu, bia cho người chưa đủ 18 tuổi;

…”

Trường hợp này cả hai văn bản đều được Chính phủ ban hành nhưng Nghị định 98 được ban hành trước nên khi Nghị định 117 có hiệu lực, sẽ áp dụng hình thức xử phạt theo Nghị định 117, tức mức phạt từ 1 – 3 triệu đồng.

Đối với hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi, cũng tại Nghị định 117 có quy định:

“Điều 26. Vi phạm quy định về bán, cung cấp thuốc lá [..]

2. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây: […]

b) Bán, cung cấp thuốc lá cho người chưa đủ 18 tuổi;

…”

Với hành vi bán thuốc lá cho người dưới 18 tuổi, mức phạt có thể lên đến 5 triệu đồng.

Làm sao để tránh bị xử phạt?

Trên thực tế việc xử phạt đối với những hành vi này là vô cùng khó, bởi người mua, bán thuốc lá, rượu bia có thể dễ dàng nói dối tuổi thậm chí nhờ người khác đủ 18 tuổi trở lên mua hộ, các hình thức khác để lách luật.

Tuy nhiên, để chấp hành nghiêm túc các quy định trên, ngoài việc dán thông tin “Không bán cho người dưới 18 tuổi”, liệu người buôn bán các sản phẩm rượu bia, thuốc lá có nên yêu cầu khách hàng xuất trình giấy tờ chứng minh hay không?

Thực tế đối với những quy định khó có thể áp dụng như vậy, cách duy nhất để người dâng nâng cao tinh thần trách nhiệm, tuân thủ pháp luật là tuyên truyền, giáo dục từ gia đình, nhà trường, xã hội.

  •  657
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…