Nên làm như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #76637 02/01/2011

    nguyenkhue

    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2008
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 6311
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Nên làm như thế nào?

    Bác tôi mua nhà: Chủ cũ mua Đất dự án của CT nhà nước ( phân lô bán nền), xin phép xây dựng và hoàn công năm 2000.

    Theo bản vẽ cấp phép cũng như bản vẽ hoàn công: nhà một trệt toàn bộ diện tích đất. Lầu 1, lầu 2 giống nhau ( đúc suốt ) có ban công. Lầu 3: có sân thượng một diện tích nhỏ phía sau, trên có lợp tôn. Phần trước lầu 3 mái đúc ( sân thượng).

    Tóm lại trên nóc của lầu 3 : trước đúc, sau mái tôn. Ngay khi xây dựng chủ cũ đã đúc tòan bộ mái này ( không còn mái tôn như 2 bản vẽ trên).

    Trên cơ sở Giấy CHN QSD đất + giấy phép và biên bản hoàn công.. chủ cũ ký Hợp đồng bán cho bác tôi, Đã ra công chứng, trước bạ và đăng bộ ( năm 2000).

    Nay bác tôi làm thủ tục xin GCNQSH nhà và QSD đất. Vấn đề đặt ra: bản vẽ theo thực tế ( sân thựợng đúc toàn bộ ), hay cứ vẽ theo như bản vẽ hoàn công ( có mái tôn).

    Xin tư vấn xem nên làm như thế nào.? Bác tôi muốn vẽ theo thực tế. Làm như vậy có vướng quy định nào không? Xin nhận được tư vấn sớm. Chân thành cảm ơn. Nguyễn Khuê

     

     
    5086 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #76866   03/01/2011

    BaoHacTu
    BaoHacTu
    Top 500
    Mầm

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:16/08/2008
    Tổng số bài viết (254)
    Số điểm: 915
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Chào bạn

    Cơ quan đã làm biên bản hoàn công tại sao lại có thể sơ sót trong việc bản vẽ hoàn công mái tôn với hiện trạng mái đúc nhỉ?!


    Tuy nhiên, theo Thông tư
    24/2009/TT-BXD có 2 tin khả quan với bạn:

    - Thời hiệu xử phạt vi phạm về Xây dựng là 2 năm (trong khi nhà này đã xây từ 2000)


    -
    Không xử phạt xây dựng sai nội dung Giấy phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ thuộc một trong những trường hợp sau:

    a) Xây dựng sai vị trí hoặc thay đổi diện tích đã ghi trong giấy phép đối với những nơi chưa có quy hoạch chi tiết xây dựng tỷ lệ 1/500 hoặc thiết kế đô thị đã được phê duyệt nhưng nằm trong diện tích đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp của chủ nhà, không gây khiếu kiện, không lấn chiếm chỉ giới đường đỏ hoặc chỉ giới xây dựng, không vi phạm quy định tại điểm a khoản 2 Điều 3 Quyết định số 39/2005/QĐ-TTg ngày 28 tháng 02 năm 2005 của Thủ tướng Chính phủ về việc hướng dẫn thi hành Điều 121 của Luật Xây dựng;

    b) Thay đổi kiến trúc bên trong công trình xây dựng mà không ảnh hưởng đến kết cấu chịu lực chính;

    Do vậy, bác của bạn cứ làm bản tường trình, bản vẽ thực tế nộp cùng với hồ sơ mới. Khả năng không được công nhận chỉ khi khu vực đó có thiết kế không cho làm mái đúc.

    Cập nhật bởi BaoHacTu ngày 03/01/2011 05:14:16 PM
     
    Báo quản trị |