Nên ký hợp đồng lao động mùa vụ hay hợp đồng giao khoán, cái nào có lợi hơn

Chủ đề   RSS   
  • #321414 04/05/2014

    BitexcoHCM

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nên ký hợp đồng lao động mùa vụ hay hợp đồng giao khoán, cái nào có lợi hơn

    Kính gửi Luật sư,

    Công ty em đang có dự án cần nhân công làm cỏ. Tiền lương trả cho 1 nhân công là 2.5 triệu đồng 1 tháng. Nhân công đó đề nghị được làm ca và tiến cử thêm một người làm cùng. Số tiền họ hưởng là 1.25 triệu 1 tháng. 

    Nhân công không cần đóng bảo hiểm xã hội, không muốn đóng thuế thu nhập cá nhân. Phía bên em cũng không muốn đóng bảo hiểm xã hội. Vậy em xin phép hỏi Luật sư là nên ký hợp đồng lao động mùa vụ với từng nhân công hay không? Hay nên ký Hợp đồng giao khoán. Và ký dưới hình thức nào. Hợp đồng nào lợi hơn. 

    Cảm ơn Luật sư đã bớt chút thời gian chia sẻ

     
    7702 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321929   07/05/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    Việc lựa chọn loại hợp đồng lao động cần phải căn cứ vào tính chất công việc và tuân thủ theo quy định của pháp luật, cụ thể Khoản 3 Điều 22 Luật Lao động quy định:

    "3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản, ốm đau, tai nạn lao động hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

    Do vậy, nếu công việc làm cỏ là công việc nhất định, không thường xuyên của doanh nghiệp của bạn thì bạn có thể ký kết loại hợp đồng thời vụ và không phải tham gia bảo hiểm xã hội cho người lao động. Việc đóng thuế TNCN không căn cứ vào loại hợp đồng mà căn cứ vào mức thu nhập của cá nhân người lao động.

    Bạn căn cứ vào quy định trên để thực hiện nhé.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. 

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    BitexcoHCM (12/05/2014) dophuongthuy91 (14/07/2014)
  • #322773   12/05/2014

    BitexcoHCM
    BitexcoHCM

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/07/2012
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 255
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư Liên, 

    Cảm ơn Luật sư đã cho tôi thông tin bổ ích này. 

     
    Báo quản trị |  
  • #328095   13/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 411 lần
    Lawyer

    Không có gì bạn ạ, chúc bạn và công ty sức khỏe và ngày càng phát triển, rất vui được bạn tin cậy.

    Trân trọng./.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    dophuongthuy91 (14/07/2014)
  • #333107   14/07/2014

    Xin chào luật sư!

    Thưa luật sư, công ty em thành lập năm 2008, không làm hợp đồng với 1 nhân công, nhưng nhân công đó vẫn làm việc với công ty từ hồi đó tới giờ, em là kế toán tổng hợp mới vào công ty tháng 4 năm 2014, bây giờ em không biết nên làm thế nào với  nhân công đó. em có 2 hướng là:

    1. Cứ để như  vậy và làm bảng cam kết số 23 để ko phải nộp thuế TNCN tuy nhiên em thấy vi phạm khoản 3 điều 22 luật LĐ

    2. Làm  hợp đồng 1 năm với ng này và người này có MST rồi nhưng sếp em lại ko muốn làm hợp đồng.

    Luật sư tư vấn giúp em với ạ.

    Em xin chân thành  cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Tiền Phong

Hotline: 0916162618

Website: www.luattienphong.vn - www.luattienphong.net