DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

NÊN CÓ CHẾ TÀI CHO HÀNH VI CHA MẸ BỎ RƠI CON?

(honhu)

Hiện nay, nhiều cha mẹ thấy con sinh non, không lành lặn thì bỏ lại cho bệnh viên nuôi. Thậm chí, có những trường hợp sau khi được bệnh viện chăm sóc và liên hệ thì cũng từ chối nhận. Về mặt đạo đức, đây là một hành vi đáng lên án, gây ảnh hưởng nặng nề đến tâm lý đứa bé. Tuy nhiên, về mặt pháp lý, Luật chỉ quy định về hành vi giết con mới đẻ tại điều 94, tội hành hạ người khác với tình tiết tăng nặng tại Điểm a Khoản 2 Điều 110 Bộ luật Hình sự 1999… mà chưa có một biện pháp chế tài nào cho hành vi này.

Như vậy, nên hay không việc có một biện pháp chế tài cho hành bi cha mẹ bỏ rơi con? 

 

  

 

  •  4404
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…