Nên chờ Tòa mở lại hồ sơ giải quyết hay là tự làm đơn phản tố?

Chủ đề   RSS   
  • #82360 12/02/2011

    ngochuong99

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2008
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nên chờ Tòa mở lại hồ sơ giải quyết hay là tự làm đơn phản tố?

    Xin chào.

    Các bạn cho tôi hỏi như sau: tôi là bị đơn trong vụ án dân sự tranh chấp về tiền bồi thường đất đai (Nguyên là Tôi có thuê nhà và đất của nhà nước để kinh doanh, nhưng sau đó nhà nước có thông báo yêu cầu giải tỏa, thu đất và có bồi thường.

    Vì chờ lâu quá nên tôi cho thuê. Nhưng không ngờ ông thuê đất khi thấy Nhà nước bồi thường nhiều tiền nên ổng nói là đất của ổng và ổng làm hồ sơ để nhận tiền bồi thường nhưng UBND Phường không chấp nhận bồi thường cho ổng nên ổng kiện tôi.

    Tòa đã mời hòa giải 3 lần không thành, sau đó Tòa ra quyết định tạm đình chỉ vụ án với lý do chờ UBND Phường trả lời Lô đất là của tôi hay của Ổng thuê). Đến nay hơn 2 tháng chưa thấy Tòa mời lại.

    Vậy cho tôi hỏi là tôi nên chờ Tòa mở lại hồ sơ giải quyết hay là tôi nên làm đơn phản tố.
     Rất mong sớm phản hồi. Trân trọng kính chào.

     
    5161 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #82724   14/02/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3326)
    Số điểm: 21642
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1173 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Theo tôi, hai khái niệm bạn nêu không tương đồng với nhau lắm: Tòa tạm đình chỉ thì sẽ tiếp tục giải quyết khi lý do tạm đình chỉ không còn (Điều 191 BLTTDS) và bạn có quyền kháng cáo quyết định này; Còn việc phản tố, đó là yêu cầu độc lập với yêu cầu của nguyên đơn.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #82856   14/02/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Đúng rồi. Có vẻ bạn chưa hiểu rõ về khái niệm phản tố.

    Trong trường hợp này, việc tạm đình chỉ vụ án của Tòa án là có cơ sở. Vụ án này không thể giải quyết khi chưa xác định được ai là người có QSD đối với thửa đất. Chỉ khi nào có câu trả lời từ phía UBND các cấp thì Tòa án mới có thể tiếp tục giải quyết. Mà thời gian thì hoàn toàn phụ thuộc vào UBND.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #82898   15/02/2011

    ngochuong99
    ngochuong99

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2008
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 380
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cám ơn LS.
     
    Báo quản trị |  
  • #82903   15/02/2011

    NguyensoaiD36
    NguyensoaiD36

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2010
    Tổng số bài viết (90)
    Số điểm: 765
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 56 lần


    #ff0000;">"#ff0000;">Các bạn cho tôi hỏi như sau: tôi là bị đơn trong vụ án dân sự tranh chấp về tiền bồi thường đất đai (Nguyên là Tôi có thuê nhà và đất của nhà nước để kinh doanh, nhưng sau đó nhà nước có thông báo yêu cầu giải tỏa, thu đất và có bồi thường." => Đã xác định người có QSD nhà, đất này là Nhà nước, bản thân bạn ngochuong99 cũng chỉ là người thuê nhà, đất của Nhà nước. Vậy bạn ngochuong99 vui lòng giải thích vài tình tiết mâu thuẫn trong chủ đề như sau :
    1- Bạn chỉ là người thuê nhà, đất tại sao lại được bồi thường giá trị đất đai khi nhà nước thu hồi đất ?
    2- Nguyên đơn chỉ là người thuê lại nhà, đất mà bạn thuê của người khác. Xin bạn cho biết Nguyên đơn dựa vào chứng cứ gì để khởi kiện và được tòa thụ lý ?
    Cập nhật bởi NguyensoaiD36 ngày 15/02/2011 09:50:29 AM

    SỐNG LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

     
    Báo quản trị |