DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Nên cho Sinh viên photo tài liệu, giáo trình?

(happy_smile)

Dạo gần đây, khi về quê nghỉ Tết (quê mình khá nghèo), nghe được câu chuyện của mấy em học sinh cuối cấp 3 làm mình suy nghĩ rất nhiều. Giờ đây cuối cấp các em không còn hỏi nhau “Mày có thi đậu được trường A, B, C không?” nữa, các em hỏi nhau “Mày có tiền mua sách không mà đòi đi học?”.

Thì ra điều này bắt nguồn từ câu chuyện “01 sinh viên bị Nhà trường đình chỉ học chỉ vì đưa tài liệu photo giáo trình vào trường”. Mình cũng từng trải qua thời sinh viên nên mình hiểu điều mà các em ấy lo lắng. Vì vậy mình lập topic này mong lấy ý kiến mọi người về việc: Nên cho phép sinh viên được photo tài liệu, giáo trình.

Hiện nay,  sinh viên photo giáo trình, tài liệu đã công bố  được một số trường đại học mặc định là không thuộc trường hợp quy định  tại Điều 25 Luật sở hữu trí tuệ  nên đây là hành vi vi phạm pháp luật. Mà đơn giản theo mình nghĩ lý lẽ  đưa ra là: giá thành photocopy tác phẩm sẽ rẻ hơn giá mua tác phẩm, cho nên chắc chắn nhiều người sẽ lựa chọn hình thức photocopy tác phẩm hơn là mua tác phẩm, và điều này thì sẽ gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu tác phẩm trong việc khai thác quyền tài sản của mình.

Nhưng làm sao để phân biệt được hành vi photo của sinh viên đó là không phục vụ cho mục đích nghiên cứu khoa học? Nhà trường muốn cấm, muốn phạt thì nghĩa vụ chứng minh vi phạm thuộc về nhà trường - Không thuộc về sinh viên.

Tuy nhiên, nói đi cũng phải nói lại, mặc dù mục đích của việc Bảo vệ quyền của tác giả là như trên nhưng điều này cũng phải  nhằm đảm bảo sự cân bằng với lợi ích của xã hội; nhất là với đối tượng học sinh - sinh viên. Lý do thì theo mình chỉ đơn giản thế này thôi:

- Thứ nhất, đối với sinh viên, nhiệm vụ chính là đi học, muốn phục vụ việc học thì sách vở, giáo trình là công cụ căn bản và quan trọng nhất – tức nhu cầu là vô cùng chính đáng và vô hạn. Tuy nhiên, túi tiền sinh viên nói chung thì lại có giới hạn, dẫn đến việc không cho các em photocopy chính là đang gây cản trở cho nhu cầu chính đáng đó.

- Thứ hai, mục đích sinh viên photocopy tài liệu quá rõ ràng là  không mang yếu tố thương mại, phục vụ mục đích sinh lời ở đây.

- Cuối cùng nếu như nói ảnh hưởng đến quyền tác giả thì mình đặt ra câu hỏi là: Tại sao nhà nước có thể đầu tư hàng nghìn tỷ đồng vào những công trình khác mà không thể hỗ trợ  tác giả để cho các em sinh viên – những chủ nhân tương lai của đất nước có được phương tiện học tập tốt hơn.

Các bạn sinh viên cho mình ý kiến về vấn đề trên nhé! Ai đồng ý thì cho 1 vote nào?

  •  67094
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…