Nên cho Sinh viên photo tài liệu, giáo trình?

Chủ đề   RSS   
  • #446406 13/02/2017

    happy_smile
    Top 500
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2012
    Tổng số bài viết (268)
    Số điểm: 13875
    Cảm ơn: 94
    Được cảm ơn 301 lần


    Nên cho Sinh viên photo tài liệu, giáo trình?

    Dạo gần đây, khi về quê nghỉ Tết (quê mình khá nghèo), nghe được câu chuyện của mấy em học sinh cuối cấp 3 làm mình suy nghĩ rất nhiều. Giờ đây cuối cấp các em không còn hỏi nhau “Mày có thi đậu được trường A, B, C không?” nữa, các em hỏi nhau “Mày có tiền mua sách không mà đòi đi học?”.

    Thì ra điều này bắt nguồn từ câu chuyện “01 sinh viên bị Nhà trường đình chỉ học chỉ vì đưa tài liệu photo giáo trình vào trường”. Mình cũng từng trải qua thời sinh viên nên mình hiểu điều mà các em ấy lo lắng. Vì vậy mình lập topic này mong lấy ý kiến mọi người về việc: Nên cho phép sinh viên được photo tài liệu, giáo trình.

    Hiện nay,  sinh viên photo giáo trình, tài liệu đã công bố  được một số trường đại học mặc định là không thuộc trường hợp quy định  tại Điều 25 Luật sở hữu trí tuệ  nên đây là hành vi vi phạm pháp luật. Mà đơn giản theo mình nghĩ lý lẽ  đưa ra là: giá thành photocopy tác phẩm sẽ rẻ hơn giá mua tác phẩm, cho nên chắc chắn nhiều người sẽ lựa chọn hình thức photocopy tác phẩm hơn là mua tác phẩm, và điều này thì sẽ gây phương hại đến các quyền của tác giả, chủ sở hữu tác phẩm trong việc khai thác quyền tài sản của mình.

    Nhưng làm sao để phân biệt được hành vi photo của sinh viên đó là không phục vụ cho mục đích nghiên cứu khoa học? Nhà trường muốn cấm, muốn phạt thì nghĩa vụ chứng minh vi phạm thuộc về nhà trường - Không thuộc về sinh viên.

    Tuy nhiên, nói đi cũng phải nói lại, mặc dù mục đích của việc Bảo vệ quyền của tác giả là như trên nhưng điều này cũng phải  nhằm đảm bảo sự cân bằng với lợi ích của xã hội; nhất là với đối tượng học sinh - sinh viên. Lý do thì theo mình chỉ đơn giản thế này thôi:

    - Thứ nhất, đối với sinh viên, nhiệm vụ chính là đi học, muốn phục vụ việc học thì sách vở, giáo trình là công cụ căn bản và quan trọng nhất – tức nhu cầu là vô cùng chính đáng và vô hạn. Tuy nhiên, túi tiền sinh viên nói chung thì lại có giới hạn, dẫn đến việc không cho các em photocopy chính là đang gây cản trở cho nhu cầu chính đáng đó.

    - Thứ hai, mục đích sinh viên photocopy tài liệu quá rõ ràng là  không mang yếu tố thương mại, phục vụ mục đích sinh lời ở đây.

    - Cuối cùng nếu như nói ảnh hưởng đến quyền tác giả thì mình đặt ra câu hỏi là: Tại sao nhà nước có thể đầu tư hàng nghìn tỷ đồng vào những công trình khác mà không thể hỗ trợ  tác giả để cho các em sinh viên – những chủ nhân tương lai của đất nước có được phương tiện học tập tốt hơn.

    Các bạn sinh viên cho mình ý kiến về vấn đề trên nhé! Ai đồng ý thì cho 1 vote nào?

    Cập nhật bởi happy_smile ngày 13/02/2017 04:07:58 CH
     
    61776 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

5 Trang «<345
Thảo luận
  • #533668   27/11/2019

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 73 lần


    Tôi thấy việc sinh viên sử tài liệu giáo trình để học tập thì không nhất thiết phải mua sách gốc, mặc dù như vậy là xâm phạm quyền tác giả, tuy nhiên việc sinh viên photo giáo trình nhằm học tập không phải kinh doanh thương mại, mặt khác túi tiền của sinh viên cũng có hạn. Do đó sinh viên sử dụng giáo trình photo là phù hợp.

     
    Báo quản trị |  
  • #533923   29/11/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 344 lần


    buiquangbinh071214 viết:

    Tôi thấy việc sinh viên sử tài liệu giáo trình để học tập thì không nhất thiết phải mua sách gốc, mặc dù như vậy là xâm phạm quyền tác giả, tuy nhiên việc sinh viên photo giáo trình nhằm học tập không phải kinh doanh thương mại, mặt khác túi tiền của sinh viên cũng có hạn. Do đó sinh viên sử dụng giáo trình photo là phù hợp.

    Nói như bạn thì đúng là việc sinh viên sử dụng giáo trình photo không có lỗi và không vi phạm quyền tác giả nếu không nhằm mục đích kinh doanh. Đâu biết được đấy, chẳng hạn nói đi photo mình dùng nhưng thực tế photo nhiều bán rẻ cho bạn của mình, một người có giáo trình gốc còn cả đám bạn được nhờ vì photo, Do đó điều này về môi phía đều có quan điểm đúng và bảo vệ lợi ích của mình, do đó thường thì một số trường mắt nhắm mắt mở cho qua, còn một số nơi bắt buộc phải sử dụng giáo trình in

     
    Báo quản trị |  
  • #533897   29/11/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Nhưng mình nghĩ nếu luật không cấm việc này thì rất dễ phát sinh trường hợp tiêu cực, ko có gì đảm bảo học sinh sinh viên ko tư lợi, lợi dụng điều này để lấy bản quyền miễn phí rồi in bán sách vở ltuồng ra bán tràn lan bên ngoài. vì giáo trình làm ra khổng hẳn chỉ có tác dụng cho sinh viên, mà nó có thể dành cho các đối tượng khác hàng có khả năng chi trả mà, nếu lợi dụng điều này hssv photo bán ra thì dẫn đến tranh cãi tiếp diễn. haiz

     
    Báo quản trị |  
  • #533925   29/11/2019

    DT_DA
    DT_DA
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (903)
    Số điểm: 17463
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 344 lần


    Về quan điểm cá nhân, việc sử dụng sách giáo trình in một phần là để được lâu và sử dụng được lâu dài, việc đọc dễ dàng, còn việc photo đôi khi làm hư hỏng mực và giấy chất lượng kém đẫn đến việc sử dụng không đảm bảo. Do đó sử dụng giáo trình in vẫn phần nào đảm bảo về chất và lượng cho chính người mua. Tuy nhiên thì cũng không nên khắt khe quá trong việc áp đặt việc mua bán và sử dụng giáo trình in bắt buộc.

     
    Báo quản trị |  
  • #534180   30/11/2019

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4100
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 95 lần


    Tôi không hoàn toàn đồng ý với những quan điểm cho rằng "cho phép sinh viên photo giáo trình" vì túi tiền hạn hẹp hay kinh tế không có gì đó. Bởi vì:  thứ nhất là vi phạm quyền tác giả, thứ hai là nhiều bạn sinh viên hiện nay không có tiền mua giáo trình nhưng lại có tiền uống tà tưa, mua son phấn rất nhiều, thứ ba là nếu cho sử dụng sách photo thì không thể kiểm soát được việc các bạn photto với số lượng lớn rồi phát tán ra thị trường với số lượng lớn. Vậy thì ảnh hưởng tới thu nhập của tác giả, người đã bỏ trí óc công sức ra để tạo nên một quyền sách

     
    Báo quản trị |  
  • #534307   01/12/2019

    Cảm ơn những thông tin mà bạn đã chia sẻ. Theo quan điểm cá nhân của mình thì không nên cho phép photo tài liệu học tập. Thứ nhất, điều hiển nhiên chính là việc photo đã xâm phạm quyền tác giả, những người bỏ chất xám xây dựng nên giáo trình học tập cho sinh viên. Thứ hai, những sinh viên có thể lựa chọn mua sách từ anh chị khóa trên hoặc mượn sách trên thư viện để học. Không nên viện lý do không có tài chính để vi phạm quyền tác giả.

     
    Báo quản trị |  
  • #534360   01/12/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (564)
    Số điểm: 4635
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 187 lần


    phô tô làm gì...Đấy nếu là tác giả họ nói vậy ngay...

    Ngày xưa học trường luật mỗi mùa thi lại cuốn cuồng mua sách...vì cả năm học chỉ mua sách đọc trước khi thi...đối với sinh viên như mình trước đây...Tiền mua giáo trình là cả một vấn đề nan giải...do vậy một là photo hai là khỏi mua....Rất ủng hộ quan điểm của ad

     

     
    Báo quản trị |  
  • #537949   31/01/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 49 lần


    Sinh viên là đối tượng nghèo (đa phần không tạo ra thu nhập hoặc tạo ra thì cũng không đủ phục vụ việc học tập - chủ yếu tiền học và sinh hoạt do gia đình chu cấp) không có tiền để mua giáo trình, sách gốc thì pho to tài liệu để phục vụ nghiên cứu cũng không thể nói là vi phạm bản quyền được.

    Việc bảo vệ bản quyền như thế này là quá cứng nhắc, gây ảnh hưởng cho việc nghiên cứu học tập của sinh viên, tăng gánh nặng chi phí cho phụ huynh, dễ dẫn đến tình trạng sinh viên bỏ học vì không đủ tiền mua giáo trình, sách gốc (đặc biệt là các sinh viên chuyên ngành Luật thì lượng tài liệu nhiều kinh khủng).

     

     
    Báo quản trị |  
  • #538051   31/01/2020

    Về vấn đề này theo tôi:
     
    Việc ban hành quy chế với mục đích để sinh viên có ý thức thượng tôn pháp luật là rất đáng hoan nghênh. Tuy nhiên, biện pháp chế tài đưa ra cũng phải phù hợp với môi trường giáo dục. Việc đình chỉ học tập với sinh viên là chế tài rất nặng.
     
    Một vấn đề nữa đặt ra là khi quy định sinh viên phải mua giáo trình gốc của nhà trường thì giá bán của trường có cao hơn giá bên ngoài hay không, nhà trường có đáp ứng đầy đủ, kịp thời số lượng và chất lượng giáo trình gốc không?
     
    Báo quản trị |  
  • #538245   31/01/2020

    Đối với một vài trường hiện nay mình biết, họ có thư viện riêng trong tường do tiền của sinh viên đóng góp hằng năm. Tại thư viện mua các giáo trình chính gốc sau đó cho mỗi đợt sinh viên học mượn, vừa tránh tình trạng sinh viên hạn chế photo giáo trình mà còn có được một lượng sách khá lớn tại thư viện cho nhiều thế hệ sau sử dụng. Vì hiện nay đăng ký môn học đa số theo tín chỉ, mỗi môn có thể mở trong 2 kỳ học, chia nhỏ lượng sinh viên học một môn tại cùng thời điểm để có thể cung cấp đủ giáo trình cho sinh viên, đồng thời hợp thức chuyện tôn trọng bản quyền của tác giả giáo trình.

     
    Báo quản trị |  
  • #544826   29/04/2020

    thanghi.info
    thanghi.info
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2020
    Tổng số bài viết (392)
    Số điểm: 2680
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 89 lần


    Theo quan điểm của mình thì không nên cho photo giáo trình để học bởi vì đây là kết quả từ lao động trí óc của tác giả, chủ sở hữu, chúng ta phải tôn trọng điều đó. Nếu như một ngày nào đó mà người khác lại sử dụng một thứ gì đó của mình mà trong khi mình phải cực khổ tạo ra thì các bạn cảm thấy như thế nào. Thay vì ủng hộ việc photo giáo trình, nhà trường nên có những chương trình hỗ trợ giảm giá sách, giáo trình thì hay hơn...

     
    Báo quản trị |