Nâng nền cho nhà đã xây trên phần đất không công nhận?

Chủ đề   RSS   
  • #102938 16/05/2011

    phonghnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nâng nền cho nhà đã xây trên phần đất không công nhận?

    Xin chào các luật sư và bạn bè gần xa,

    Tôi vừa mua căn nhà có Sổ hồng ở phường Trung Mỹ Tây, Quận 12, TP.HCM. Chúng tôi đã công chứng xong, đang làm thủ tục đóng thuê trước bạ và sang tên.

    Nhà tôi mua diện tích 90 m2, diện tích xây dựng 69 m2. Hàng năm, chủ cũ vẫn đóng thuế đất 90m2.

    Trong đó có 21m2 là phần đất ghi trong sổ là phần đất không công nhận khi xưa là sân. Nhưng chủ trước đã xây thành 1 căn nhà trệt cấp 4.

    Xin cho hỏi tôi có thể giữ nguyên hiện trạng căn nhà và chỉ nâng nền cho căn nhà thuộc phần đất không công nhận không? Tôi có cần phải thông báo cho UBND Phường trước khi tôi nâng nền không?

    Xin cảm ơn,
    Cập nhật bởi phonghnguyen ngày 16/05/2011 04:47:12 CH
     
    3294 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #102997   16/05/2011

    Im_lawyerx0
    Im_lawyerx0
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/03/2009
    Tổng số bài viết (729)
    Số điểm: 5940
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 374 lần


    Quyết định  số 68/2010/QĐ-UBND viết:
    Điều 4. Giấy phép xây dựng
    1. Trước khi khởi công xây dựng công trình, nhà ở riêng lẻ chủ đầu tư phải có giấy phép xây dựng, trừ trường hợp xây dựng các công trình sau đây:
    ..........................................................................................................................................
    g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong không làm thay đổi kiến trúc, kết cấu chịu lực và an toàn của công trình; công trình nâng nền, nâng gác, nâng mái phù hợp tiêu chuẩn xây dựng; xây dựng lại tường bao che bị hư hỏng theo nguyên trạng; công trình gia cố, cải tạo chống nghiêng, lún, nứt không làm thay đổi quy mô diện tích, không ảnh hưởng đến kết cấu.

    Điều 10. Việc đăng ký xây dựng, sửa chữa, cải tạo công trình theo quy định không phải xin cấp giấy phép xây dựng, chỉ áp dụng đối với các trường hợp sau:

    1. Các công trình hoặc nhà ở riêng lẻ quy định tại điểm c, d, đ, e, g, h, i, k khoản 1 và điểm b khoản 3 Điều 4 của Quy định này.

    Theo Quyết định số 68/2010/Q Đ-UBND - Quyết định ban hành quy định về cấp giáy phép xây dựng và quản lý xây dựng theo giấy phép trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh thì đối với trường hợp nâng nền công trình mà không thay đổi kết cấu của công trình thì không phải xin phép xây dựng.

    Đời người ngắn hay dài há do ý muốn. Đã biết như thế mà còn tham sống, há không phải là u mê. Đã biết như thế, mà còn sợ chết há không phải là tuổi trẻ lưu lạc tha hương đến nỗi quên cả đường về. Đã biết như thế người chết đi có khi lại hối hận là từng tham sống cũng nên - Trang Tử

    Dịch nghĩa:

    Sống chắc gì đã sướng mà chết chắc gì đã khổ. Sống chết thật ra không khác nhau bao nhiêu. Con người ta khi sống chẳng qua là một giấc mộng lớn. Khi chết đi chính là tỉnh mộng. Không chừng sau khi chết, lại thấy rằng trước đó mình cứ ham sống thật là ngu xuẩn. Sao không chết sớm hơn. Hệt như sau khi chúng ta trải qua một cơn ác mộng đáng sợ, tỉnh lại cảm thấy giấc mộng vừa qua thật quá dài.

     
    Báo quản trị |  
  • #103215   17/05/2011

    phonghnguyen
    phonghnguyen

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn các bạn và luật sư.
    Chúc Dân luật ngày càng có đông thành viên và hữu ích.
     
    Báo quản trị |