Nâng lương trước khi nghỉ hộ sản 1 tháng.

Chủ đề   RSS   
  • #346254 23/09/2014

    dinhthanhtrungnhut

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nâng lương trước khi nghỉ hộ sản 1 tháng.

    Tháng 10/2014 Tôi được nâng lương theo chế độ từ 1,86 đến 2,06%. Nhưng tháng 11/2014 Tôi được nghỉ hộ sản thì được hưởng mức lường và BHXH mới, nếu Tôi nhận quyết định nâng lương trễ sau khi Tôi sanh và báo phòng BHXH trễ thì Tôi được thanh lại tiền lương,còn BHXH Tôi được thanh lại k ạ?

    Chân thành cám ơn

     
    1923 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #346407   24/09/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Tất nhiên thời điểm tăng lương là tháng 10/2014 thì các chế độ BHXH như nghỉ thai sản bạn hưởng theo mức lương mới này. Công ty phải có nghĩa vụ đăng ký BHXH mức lương mới bạn được hưởng.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #346926   26/09/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


     Chào bạn dinhthanhtrungnhut,

    Luật sư HoNguyenTruong lại trả lời gây hiểu nhầm nữa rồi!

    Theo Điều 35 Luật BHXH quy định như sau:

    Điều 35. Mức hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động hưởng chế độ thai sản thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc.

    => Như vậy tiền lương thai sản là tiền lương bình quân 6 tháng liền kề trước khi nghỉ thai sản chứ không phải hoàn toàn là lương mới tăng như Luật sư HỒ nói.

    => Nếu bạn nghỉ và sinh con trước ngày 15/11 thì mức lương thai sản của bạn sẽ là : 1,86 * 5 + 2,06 * 1

    => Nếu bạn nghỉ và sinh con sau ngày 15/11 thì mức lương thai sản sẽ là: 1,86 * 4 + 2,06 * 2

    Vấn đề bạn quan tâm là " nếu Tôi nhận quyết định nâng lương trễ sau khi Tôi sanh và báo phòng BHXH trễ thì Tôi được thanh lại tiền lương,còn BHXH Tôi được thanh lại k ạ? "

    => Việc bạn nhận quyết định trễ không quan trọng bằng việc cơ quan của bạn phải báo tăng lương cho cơ quan BHXH đúng thời hạn theo quy định. Nếu cơ quan bạn báo cáo trễ thì bạn sẽ không được BHXH chi trả theo mức có cộng lương mới .

    Công ty tôi trước đây cũng chuyên báo tăng lương trễ ( do thủ tục nội bộ chứ không hẳn do người làm nghiệp vụ BHXH ), BHXH không chấp nhận thanh toán lương thai sản bổ sung cho những người đã nghỉ thai sản mà được update tăng lương, họ chỉ đồng ý ghi nhận mức lương mới của bạn thôi.

    Trân trọng!

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ