DanLuat 2015

nâng bậc lương định kỳ

Chủ đề   RSS   
  • #385240 26/05/2015

    NguyenThanhLuong1978

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:26/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nâng bậc lương định kỳ

    - Từ tháng 9/2014 - đến tháng 12/2006:  Tôi được UBND huyện ký hợp đồng làm việc tại UBND xã Sa Loong, Ngọc Hồi, Kon Tum. Với chức danh CB chuyên trách xóa đói giảm nghèo và được hưởng lương theo bằng cấp chuyên môn là Trung cấp và có đóng BHXH.

    - Từ tháng 1/2006 -12/2010: Tôi chuyển về làm CB bán chuyên trách hưởng phụ cấp.

    - Từ tháng 1/2011 đến nay: Tôi được UBND huyện ký hợp đồng làm việc và được UBND xã bố trí làm CB VP HĐND-UBND xã. 

    Hỏi. 

    Trong thời gian từ tháng 1/2011 cho đến nay là gần 4 năm. Trong thời gian công tác tôi đều hoàn thành tốt nhiệm vụ, không bị vi phạm kỷ luật.  tôi đã làm đơn đề nghị nâng bậc lương định kỳ nhưng cho đến nay tôi vẫn không được nâng lương. Vậy với trường hợp như tôi có được nâng lương theo định kỳ không? Nếu được thì giờ tôi phải là gì? Nhờ Luật sư tư vấn giúp tôi.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #388428   18/06/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Thời gian nâng bậc lương còn phụ thuộc vào ngạch công chức của bạn, bạn xem trong quy định 

    Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang

    Điều 7. Chế độ nâng bậc lương

    1. Thực hiện nâng bậc lương thường xuyên trên cơ sở kết quả hoàn thành nhiệm vụ của cán bộ, công chức, viên chức và thời gian giữ bậc trong ngạch hoặc trong chức danh.

    Thời gian giữ bậc trong ngạch hoặc trong chức danh để xem xét nâng bậc lương thường xuyên quy định như sau:

    a) Đối với chức danh chuyên gia cao cấp, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng của bảng lương thì sau 5 năm (đủ 60 tháng) giữ bậc lương trong bảng lương chuyên gia cao cấp được xét nâng lên một bậc lương.

    b) Đối với các đối tượng xếp lương theo bảng 2, bảng 3, bảng 4 quy định tại khoản 1 Điều 5 Nghị định này và bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ ngành Toà án, ngành Kiểm sát quy định tại Nghị quyết số 730/2004/NQ-UBTVQH11, nếu chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch hoặc trong chức danh thì thời gian giữ bậc trong ngạch hoặc trong chức danh để xét nâng bậc lương như sau:

    b1) Các đối tượng xếp lương theo các ngạch từ loại A0 đến loại A3 của bảng 2, bảng 3 và các chức danh xếp lương theo bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ ngành Tòa án, ngành Kiểm sát: Sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc lương trong ngạch hoặc trong chức danh được xét nâng lên một bậc lương.

    b2) Các đối tượng xếp lương theo các ngạch loại B, loại C của bảng 2, bảng 3 và nhân viên thừa hành, phục vụ xếp lương theo bảng 4: Sau 2 năm (đủ 24 tháng) giữ bậc lương trong ngạch được xét nâng lên một bậc lương.

    Nếu họ không nâng lương cho bạn đúng quy định, bạn có quyền gửi đơn khiếu nại lên Chủ tịch UBND Huyện

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-