Nằm trong khu quy họach có được cấp Giấy chứng nhận đất lần đầu không?

Chủ đề   RSS   
  • #434671 28/08/2016

    Nằm trong khu quy họach có được cấp Giấy chứng nhận đất lần đầu không?

    Gia đình tôi có 1 thửa đất nằm ở trung tâm thành phố trong khu dân cư lâu đời. Nằm trong quy hoạch khu nhà ở đã được ủy ban tỉnh xét duyệt. Bây giờ tôi muốn xin cấp giấy chứng nhận đất lần đầu là đất ở đô thị có được không. Xin luật sư cho biết.

     
    2339 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438985   18/10/2016

    Cle.VietKim
    Cle.VietKim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2016
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn!
    Dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi có một số góp ý với bạn như sau:
    Luật Đất đai 2013 quy định:
    Điều 49. Thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất
    2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.
    Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.
    Như vậy, trường hợp đất nằm trong quy hoạch vẫn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định trên. Theo đó, bạn sẽ được cấp GCNQSDĐ nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Điều 99 Luật Đất đai 2013 và không thuộc các trường hợp không cấp GCNQSDĐ quy định tại Điều 19 Nghị định 43/3014/NĐ-CP (trong đó có trường hợp Người sử dụng đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất nhưng đã có thông báo hoặc quyết định thu hồi đất của cơ quan nhà nước có thẩm quyền).
    Kết luận: gia đình bạn vẫn có quyền xin cấp GCNQSDĐ nếu như chưa có quyết định thu hồi đất.

    Phòng Đất Đai | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    M: (+84-4) 6.269.4744 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1- Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN / CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |