Năm tài chính – Doanh nghiệp có quyền tự lựa chọn không?

Chủ đề   RSS   
  • #550213 28/06/2020

    hangle49

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Năm tài chính – Doanh nghiệp có quyền tự lựa chọn không?

    Chào Luật sư,

    Trước giờ e đi làm thì thường thấy các cty áp dụng năm tài chính là năm dương lịch, từ 01/01 đến 31/12.

    Vậy cho em hỏi là công ty e muốn chọn năm tài chính khác năm dương lịch được không ạ, ví dụ 01/07 đến 30/06 hàng năm làm năm tài chính.

    Công ty em là cty MTV, vốn tư nhân.

    Nhờ luật sư tư vấn giúp em, cảm ơn luật sư. 

     
    336 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hangle49 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #550414   29/06/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (294)
    Số điểm: 1840
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 54 lần


    Căn cứ theo quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 12 Luật Kế toán 2015 thì Kỳ kế toán năm là 12 tháng, tính từ đầu ngày 01 tháng 01 đến hết ngày 31 tháng 12 năm dương lịch. Đơn vị kế toán có đặc thù về tổ chức, hoạt động được chọn kỳ kế toán năm là 12 tháng tròn theo năm dương lịch, bắt đầu từ đầu ngày 01 tháng đầu quý này đến hết ngày cuối cùng của tháng cuối quý trước năm sau và phải thông báo cho cơ quan tài chính, cơ quan thuế.

    Do đó bạn vẫn có thể được lựa chọn kỳ kế toán tuy nhiên phải thông báo đến cơ quan quản lý thuế nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |  
  • #550488   29/06/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (348)
    Số điểm: 2400
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 46 lần


    Theo Điều 12 Luật Kế toán 2015 thì công ty bạn có quyền tự lựa chọn kỳ kế toán năm và không bị hạn chế gì bạn nhé. Lưu ý, khi thay đổi kỳ kế toán của công ty bạn phải thông báo với cơ quan thuế quản lý trực tiếp của mình.

     

     
    Báo quản trị |