Nam, nữ ở cùng phòng khách sạn phải có giấy đăng ký kết hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #526376 26/08/2019

    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 9036
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 128 lần


    Nam, nữ ở cùng phòng khách sạn phải có giấy đăng ký kết hôn?

    Trước đây đúng là có quy định về việc nam, nữ nếu đăng ký cùng 1 phòng khách sạn, phải chứng minh quan hệ hôn nhân. Tuy nhiên hiện tại quy định mới tại Điều 44 Nghị định 96/2016/NĐ-CP không còn đề cập đến quy định này nữa. Lúc này trách nhiệm của cơ sở kinh doanh dịch vụ lưu trú bao gồm trong đó:

    - Kiểm tra giấy tờ tùy thân của khách lưu trú, gồm một trong các loại giấy tờ sau: Giấy chứng minh nhân dân; Căn cước công dân; Hộ chiếu; Thẻ thường trú hoặc Thẻ tạm trú (đối với người nước ngoài); các loại giấy tờ có dán ảnh do các cơ quan quản lý nhà nước Việt Nam cấp.

    - Thông báo cho Công an xã, phường, thị trấn hoặc đồn, trạm Công an nơi quản lý địa bàn đối với khách lưu trú là người Việt Nam và khai báo tạm trú đối với khách lưu trú là người nước ngoài (nghỉ qua đêm hoặc nghỉ theo giờ) phải thực hiện trước 23 giờ trong ngày. Trường hợp khách đến lưu trú sau 23 giờ thì thông báo trước 08 giờ sáng ngày hôm sau. Việc thông báo thực hiện theo các hình thức sau:
    ...”
     
    Tất nhiên, khách sạn có quyền đặt ra quy định này. Nhưng mình nghĩ trên thực tế chắc các chủ khách sạn sẽ không đặt ra quy định hạn chế phạm vi kinh doanh của mình.
     
     
    1424 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    sunshine19 (30/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #526393   26/08/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (796)
    Số điểm: 5675
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 115 lần


    Cám ơn thông tin hữu ích của bạn nhé. Nhờ bạn mà mình mới biết là trước đây có quy định phải chứng minh quan hệ hôn nhân mới được thuê phòng khách sạn đấy. Quy định hiện tại đã bỏ rồi nên mình nghĩ cũng chả có chủ khách sạn nào lại đặt ra quy định yêu cầu đâu, nếu yêu cầu như vậy chắc kinh doanh sẽ khó khăn đấy nhỉ.

     
    Báo quản trị |  
  • #526407   26/08/2019

    Ôi mình mới biết là trước đây có quy định này luôn á thật là thú vị. Nhưng thật ra quy định này mà còn hiệu lực thì cũng khó áp dụng nhỉ :)) Vì đâu chủ KS nào muốn hạn chế quyền kinh doanh của mình, mà không phải lúc nào cũng phải kiểm tra hêt thải các khách sạn thì chăc là bận rộn lắm :))

     
    Báo quản trị |  
  • #526409   26/08/2019

    Cảm ơn bạn vì bài viết hữu ích. Không nhờ bài viết của bạn thì mình cũng không biết là trước đây từng có quy định này luôn. Mà mình không biết quy định này trước đây áp dụng trên thực tế như thế nào nhỉ, chẳng lẽ đi khách sạn phải mang giấy đăng ký kết hôn hoặc hộ khẩu theo để chứng minh sao :))

     
    Báo quản trị |  
  • #526883   30/08/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4320
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 123 lần


    Theo mình tìm hiểu thì trước đây cũng có quy định việc khách sạn cho nam nữ ở chung phòng phải có giấy đăng ký kết hôn. Tuy nhiên không phải trường hợp không có giấy đăng ký kết hôn cũng là vi phạm pháp luật. Nếu cơ quan có thẩm quyền không thể chứng minh được nam , nữ ở chung phòng có hành vi trái pháp luật thì không có cơ sở lập biên bản và ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính.

     
    Báo quản trị |  
  • #528353   15/09/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Nhờ bạn mình mới biết trước đây có quy định như vậy luôn. nếu như còn áp dụng đến giờ thì các cặp đôi đang yêu nhau hay sắp cưới muốn đi du lịch cũng khó

     
    Báo quản trị |  
  • #528664   20/09/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    ngphunganh viết:

    Nhờ bạn mình mới biết trước đây có quy định như vậy luôn. nếu như còn áp dụng đến giờ thì các cặp đôi đang yêu nhau hay sắp cưới muốn đi du lịch cũng khó

    Mình hiểu ý của bạn nhưng mà mình không biết quy định đó nằm ở văn bản nào. mà giả sử vẫn áp dụng quy định đó thì mình thấy cũng không ảnh hưởng lắm đến các cặp đôi đang yêu nhau mà muốn đi du lịch bạn ạ. Bởi nếu vẫn áp dụng quy định đó thì khi đi du lịch đôi nam nữ đó có thể thuê hai phòng mà, chỉ là hơi tốn kém hơn thôi. Và giả sử như thuê hai phòng rồi mà vẫn muốn ở một phòng thì có được không? Theo mình là được, vì mình có thể nói rằng qua bên phòng bạn chơi rồi ngủ quên lại, hiện mình chưa thấy chế tài nào xử phạt về trường hợp ngủ quên cả. :|:|:|

     
    Báo quản trị |  
  • #528684   21/09/2019

    buigiathang
    buigiathang

    Mầm

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2016
    Tổng số bài viết (39)
    Số điểm: 534
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 19 lần


    Cám ơn bạn về toppic thú vị. Xin cho mình hỏi quy định trước đây về việc nam nữ ở chung phòng phải có đăng ký kết hôn là quy định nào ạ?

    BÙI GIA THẮNGEMAIL: BUIGIATHANG365@GMAIL.COM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn buigiathang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/09/2019)
  • #528691   21/09/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14138)
    Số điểm: 97886
    Cảm ơn: 3222
    Được cảm ơn 4975 lần
    SMod

    Cái đó nó nằm ở thông tư 02/2001/TT-BCA

    8.5. Nghề cho thuê lưu trú:

    - Có sổ đăng ký khách tạm trú (mẫu ĐD7) và phải ghi đầy đủ Các Cột mục trong sổ.

    - Có nội quy bảo vệ của cơ sở niêm yết nơi dễ thấy, nội quy hướng dẫn khách hàng.

    - Có người thường trực tiếp nhận hướng dẫn khách nghỉ.

    - Thực hiện việc vào sổ trước khi khách vào phòng nghỉ và trình báo tạm trú với cơ quan Công an phường, xã, thị trấn sở tại trước 23 giờ trong ngày; sau 23 giờ nếu có khách vẫn phải vào sổ và trình báo vào hôm sau (kể cả khách nghỉ theo giờ).

    - Trường hợp khách mang theo vũ khí, súng săn, công cụ hỗ trợ phải yêu cầu khách xuất trình giấy phép sử dụng và phải gửi cơ sở cất giữ.

    - Khách đến nghỉ phải có Giấy chứng minh nhân dân, hoặc giấy tờ tuỳ thân khác có dán ảnh, đóng dấu nổi hoặc dấu giáp lai (đối với người Việt Nam); Hộ chiếu, Giấy thông hành xuất nhập cảnh (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

    - Phải bố trí phòng nghỉ nam riêng, nữ riêng (trừ trường hợp là gia đình, vợ chồng).

    - Nghiêm cấm việc lợi dụng cơ sở để làm nơi sử dụng, tàng trữ, mua bán, vận chuyển ma tuý; đánh bạc; chứa chấp, môi giới mại dâm; chứa chấp tội phạm và các hành vi vi phạm pháp luật khác.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    vulieu9102 (21/09/2019) buigiathang (21/09/2019)
  • #528723   21/09/2019

    Nhờ bạn chia sẻ mình mới biết có quy định như vậy đó, nhưng quy định đó cũng không chuẩn lắm nên bỏ là đúng rồi. Bây giờ mà còn áp dụng những quy định như vậy thì thiệt là lạc hậu, vả lại khách sạn các khách sạn còn mong bỏ quy định đó chứ quy định đó mà có hiệu luecj thì khách sạn chỉ có ế thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #541015   12/03/2020

    Thực ra lần đầu nghe về quy định này luôn, nghe thì có vẻ thú vị vì sẽ tránh được ngoại tình :))). Tuy nhiên, với thời buổi đi du lịch cả nhóm bạn nam và nữ và tiêu chí tiết kiệm kinh phí thì nếu quy định này còn hiệu lực thì chắc cũng khó khăn lắm với các bạn rồi.

     
    Báo quản trị |  
  • #541028   12/03/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (110)
    Số điểm: 755
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 35 lần


    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn.

    Thông thường khách sạn chỉ giữ giấy tờ tùy thân của 1 cá nhân đại diện, thuê bao nhiêu phòng thì bấy nhiêu giấy tờ tùy thân. Các cặp nam, nữ là người yêu của nhau, cũng thường xuyên đến khách sạn. Tuy nhiên, mình nghĩ đó không phải là việc xấu, khi cả 2 đều thuận tình.

     

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |