DanLuat 2015

Năm nay mình 22 tuổi, mình là con trai út cũng là duy nhất trong gia đình trên ...

Chủ đề   RSS   
  • #391802 13/07/2015

    trancuong2403

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Năm nay mình 22 tuổi, mình là con trai út cũng là duy nhất trong gia đình trên ...

    Năm nay mình 22 tuổi, mình là con trai út cũng là duy nhất trong gia đình trên mình có 3 chị gái đều đi lấy chồng rồi. Bố mẹ mình đều ngoài độ tuổi lao động rồi, hiện tại mình là lao động chính trong gia đình vậy cho mình hỏi mình có được miễn nghĩa vụ để đi làm nuôi bố mẹ không?  nếu được miễn thì mình phải làm những thủ tục gì.

    Mình xin cảm ơn!

     
    2462 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #391845   13/07/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    chào bạn, bạn có thể cho tôi biết năm nay bố mẹ bạn bao nhiêu tuổi rồi không ?

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |  
  • #391864   13/07/2015

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn!

    Theo quy định tại mục III Thông tư liên tịch 121/2007/TTLT-BQP-BGDĐT ngày 07/8/2007, cụ thể:

    "Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:
    1. Con liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.
    2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.
    3. Một con trai của thương binh hạng 2.
    4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên."
     
    Như vậy theo những thông tin mà bạn cung cấp thì bạn không được miễn NVQS. Tuy nhiên nếu bạn thuộc các trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định 38/2007/NĐ-CP thì có thể được xem xét để tạm hoãn NVQS.
     
    "Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ
    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:
    1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.
    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.
    3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.
    4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.
    5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu. 
    6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.
    7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.
    8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.
    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:
    a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;
    b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;
    c) Trường cao đẳng, đại học;
    d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.
    10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của  tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.
    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ."

    Về thủ tục xét hoãn thì bạn có thể liên hệ với Ban chỉ huy quân sự nơi bạn đăng ký hộ khẩu thường trú để được hướng dẫn.

     
    Báo quản trị |  
  • #394520   30/07/2015

    trancuong2403
    trancuong2403

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bố tôi năm nay 62 tuổi còn mẹ tôi 57 tuổi.

     
    Báo quản trị |  
  • #394521   30/07/2015

    trancuong2403
    trancuong2403

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cảm ơn ạ.

     

     
    Báo quản trị |