DanLuat 2015

Nam 18t Nữ 18t có được phép kết hôn và làm giấy DKKH không?

Chủ đề   RSS   
  • #255027 13/04/2013

    leecrazy1505

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nam 18t Nữ 18t có được phép kết hôn và làm giấy DKKH không?

    mấy chú luật sư ơi cho con hỏi tí con năm ni 18t người yêu con cũng 18t vậy con và người yêu con có được phép kêt hôn và làm giấy đăng ký kết hôn không vậy tại vì 2 gia đình 2 bên đinh tháng 8 này cho hỏi rồi cưới luôn vậy có vi phạm pháp luật không vậy mong các chú giúp giải đáp thắc mắc và tư vấn dùm con với.con sinh 15/5/1995 người yêu con sinh 10/7/1995 định tháng 8 này 2 đứa đủ 18t cho cưới luôn mong mấy chú giúp con với

     
    9927 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #255033   13/04/2013

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    chào bạn

    về vấn đề này bạn có thể tham khảo điều 9 của Luật hôn nhân và gia đình

    Điều 9. Điều kiện kết hôn

    Nam nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    1. Nam từ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ mười tám tuổi trở lên;

    2. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định, không bên nào được ép buộc, lừa dối bên nào; không ai được cưỡng ép hoặc cản trở;

    3. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn quy định tại Điều 10 của Luật này.

    việc  bạn nữ đã qua sinh nhật thứ 17 là đủ điều kiện để kết hôn rồi. còn riêng bạn nam phải qua sinh nhật lần thứ 19+ nhé.

    vài lời trao đổi cùng bạn

    thân

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khaulam vì bài viết hữu ích
    leecrazy1505 (15/04/2013)
  • #255157   15/04/2013

    leecrazy1505
    leecrazy1505

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cám ơn bạn nhiều nhé,vậy là năm sau mình đủ 19+ là mình có quyền kết hôn và đủ tuổi làm giấy DKKH luôn hả bạn.ak bạn cho mình hỏi tiếp luôn nha,rứa là tháng 8 này mình đám hỏi xong,vậy thì người yêu mình và mình thuê nhà ở chung là có vi phạm pháp luật không bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #255279   15/04/2013

    khaulam
    khaulam

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (58)
    Số điểm: 770
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 36 lần


    chào bạn

    trường hợp 2 bạn đều đã ngoài tuổi thành niên theo quy định của BLDS  thì việc 2 bạn dọn về ở chung thì pháp luật không điều chỉnh các mối quan hệ này bạn nhé.

    thân

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khaulam vì bài viết hữu ích
    leecrazy1505 (16/04/2013)
  • #255460   16/04/2013

    leecrazy1505
    leecrazy1505

    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    mình cám ơn bạn nhiều lắm,giờ 2 gia đình đã bàn là tháng 5 ni đám hỏi rồi mình và người yêu thuê nhà ở riêng,còn tháng 6 năm sau mình đủ 19+ cưới mình nghỉ tới mà vui quá ak mình cám ơn bạn nhiều đã tư vấn cho mình nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #404047   27/10/2015

    vietkute_1996
    vietkute_1996

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


     a ơi cho em ? em  sinh ngày 10/11/96 e có đủ tuổi kết hôn chưa anh ...??

     
    Báo quản trị |  
  • #404090   27/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    vietkute_1996 viết:

     a ơi cho em ? em  sinh ngày 10/11/96 e có đủ tuổi kết hôn chưa anh ...??

    em là nam hay là nữ vậy ?

     
    Báo quản trị |  
  • #404164   27/10/2015

    vietkute_1996
    vietkute_1996

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho e ? em sinh ngày 10/11/96 e đủ tuổi làm giấy kết hôn chưa... ?

    Em là nam anh
     
    Báo quản trị |  
  • #404165   27/10/2015

    vietkute_1996
    vietkute_1996

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho e ? em sinh ngày 10/11/96 e đủ tuổi làm giấy kết hôn chưa... ?

    Em là nam anh
     
    Báo quản trị |  
  • #404169   27/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Là nam thì ít hôm nữa bạn mới đủ 19 tuổi, chờ thêm 1 năm nữa đến tháng 11/2016 bạn mới đủ tuổi kết hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #404182   27/10/2015

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Xã hội ngày càng phát triển, con người có xu hướng trưởng thành sớm hơn vậy mà Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 lại lui tuổi kết hôn từ 20 thành đủ 20 với nam => Rất lấy làm tiếc cho bạn...

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #404194   28/10/2015

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1469)
    Số điểm: 12525
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    Bạn khaulam và anh ntdieu cần cập nhật lại văn bản pháp luật nhé.

    Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 đã được thay thế bằng luật hôn nhân gia đình năm 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2015.

    Theo đó thì nam phải từ đủ 20 trở lên nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên có nghĩa là nam phải sau sinh nhật thứ 20 và nữ phải sau sinh nhật thứ 18 nhé.

    Cải chính cho các bạn một tý.

    Điều 8 luật hôn nhân gia đình năm 2014 về điều kiện kết hôn

    Điều 8. Điều kiện kết hôn

    1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

    a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

    2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #404211   28/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    @garan : anh trả lời bên trên có gì sai nhỉ

    ntdieu viết:

    Là nam thì ít hôm nữa bạn mới đủ 19 tuổi, chờ thêm 1 năm nữa đến tháng 11/2016 bạn mới đủ tuổi kết hôn.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 28/10/2015 09:53:16 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    garan (28/10/2015)
  • #404243   28/10/2015

    trunghieu6592
    trunghieu6592
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2014
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 3627
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 126 lần


    vietkute_1996 viết:
    Em là nam anh

    từ Ngày 10/11/2016 bạn mới được đăng ký kết hôn nhé

     
    Báo quản trị |  
  • #404258   28/10/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50705
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3519 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    garan viết:

    Bạn khaulam và anh ntdieu cần cập nhật lại văn bản pháp luật nhé.

    Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 đã được thay thế bằng luật hôn nhân gia đình năm 2014 có hiệu lực từ ngày 01/01/2015.

    Theo đó thì nam phải từ đủ 20 trở lên nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên có nghĩa là nam phải sau sinh nhật thứ 20 và nữ phải sau sinh nhật thứ 18 nhé.

    Cải chính cho các bạn một tý.

    Anh ntdieu trả lời đúng rồi.

    Còn thời điểm bạn khaulam trả lời là từ tháng 4 năm 2013 cơ mà.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    garan (28/10/2015)
  • #404221   28/10/2015

    mskhuyen156
    mskhuyen156

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cứ nam và nữ đều đã trên 18 tuổi đủ tuổi theo giấy khai sinh là được phép kết hôn nhé, nếu nhỏ hơn thì không được làm giấy ĐKKH

     
    Báo quản trị |  
  • #404228   28/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn hãy đọc trích dẫn về điều kiện kết hôn ở bài ngay bên trên

    mskhuyen156 viết:

    Cứ nam và nữ đều đã trên 18 tuổi đủ tuổi theo giấy khai sinh là được phép kết hôn nhé, nếu nhỏ hơn thì không được làm giấy ĐKKH

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-