DanLuat 2015

Nam 15t quan hệ với nữ 15t có vi phạm pháp luật ?

Chủ đề   RSS   
  • #207942 17/08/2012

    Haleco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nam 15t quan hệ với nữ 15t có vi phạm pháp luật ?

    Tôi muốn hỏi nếu nam 15t và nữ 15t quan hệ có sự đồng ý, tự nguyện của cả 2 bên vậy có vi phạm pháp luật ko ạ, và nếu có thì cụ thể ntn ạ ?
    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 18/08/2012 07:59:33 SA bỏ in đậm toàn bài
     
    4177 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #207954   18/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Theo quy địịnh của Bộ luật hình sự hiện hành thì:

     

    Điều 115. Tội giao cấu với trẻ em

    1. Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ mười ba tuổi đến dưới mười sáu tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

    Như vậy, nếu người nam 15 tuổi và giao cấu thuận tình trong trường hợp bạn nêu thì không vi phạm pháp luật hình sự.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    Haleco (18/08/2012)
  • #208014   18/08/2012

    Haleco
    Haleco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Thế cho em hỏi, người đó quan hệ lúc 15 tuổi, vậy lỡ người con gái đợi đến lúc người nam 18 tuổi kiện vậy người nam có phải chịu tội ko ạ ?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 18/08/2012 02:56:45 CH Cập nhật bởi Haleco ngày 18/08/2012 11:52:33 SA, bỏ in đậm toàn bài
     
    Báo quản trị |  
  • #208052   18/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Chào em!

    Nếu xét trong trường hợp trên thì khi hai bạn quan hệ hoàn toàn tự nguyên, thì khi người nam đến đủ 18 tuổi, người nữ cũng không thể tố cáo hành vi trên. Trong pháp luật hình sự, người ta xác định tội phạm căn cứ vào độ tuổi khi thực hiện tội phạm, thời gian thực hiện tội phạm, nghĩa là căn cứ vào lúc 15 tuổi trong trường hợp trên (ngày tháng năm thực hiện, và lúc đó chủ thể bao nhiêu tuổi. . .)

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #209267   24/08/2012

    Haleco
    Haleco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi câu nữa.

    Nếu người nam 15t quan hệ với người nữ đủ 16t 2 bên tự nguyện thì người nam có tội ko ạ ?

    Và nếu người nam đã đủ 16t quan hệ với người nữ 16t thì có vi phạm pháp luật ko ạ, và nếu có thì cụ thể là như thế nào ạ.

    Cập nhật bởi anhdv352 ngày 24/08/2012 03:08:22 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #209366   24/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Haleco viết:

    Luật sư cho em hỏi câu nữa.

    Nếu người nam 15t quan hệ với người nữ đủ 16t 2 bên tự nguyện thì người nam có tội ko ạ ?

     Và nếu người nam đã đủ 16t quan hệ với người nữ 16t thì có vi phạm pháp luật ko ạ, và nếu có thì cụ thể là như thế nào ạ.

    Chào bạn!

    Cả hai trường hợp bạn hỏi đều không phạm tội.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #209371   24/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    nguyenvantongnvt viết:

    Các trường hợp trên người nam chỉ phạm tội khi đã thành niên mà thôi. Có một số tôi như hiếm dâm,... thì khi đó dù chưa thành niên vẫn phạm tội.

    Thân chào anh Tòng!

    Theo Em được biết thì không có tội Hiếm dâm như anh đã trình bày. Anh vui lòng xem lại nhé!

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #209359   24/08/2012

    Haleco
    Haleco

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Em vẫn chưa rõ lắm ạ, thế 16t là thành niên đúng ko ạ ? Vậy nếu nam đã đủ 16t mà quan hệ với nữ 16t cho dù cả 2 đều đồng ý thì người nam vẫn có tội ạ @@

    Còn nam 15t quan hệ nữ 16t thì người nam ko có tội phải ko ạ ?

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 24/08/2012 07:21:57 CH Chỉnh lỗi in đậm toàn bài
     
    Báo quản trị |  
  • #209370   24/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Haleco viết:

    Em vẫn chưa rõ lắm ạ, thế 16t là thành niên đúng ko ạ ? Vậy nếu nam đã đủ 16t mà quan hệ với nữ 16t cho dù cả 2 đều đồng ý thì người nam vẫn có tội ạ @@

    Còn nam 15t quan hệ nữ 16t thì người nam ko có tội phải ko ạ ?

    Người đã thành niên là người đủ 18 tuổi trở lên.

    Trường hợp bạn hỏi người nam cũng không phạm tội nếu hai bên đều tự nguyện.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-