Muốn xin nghỉ việc trong thời gian nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #315421 25/03/2014

    Muốn xin nghỉ việc trong thời gian nghỉ thai sản

    Vợ em làm cho một công ty nước ngoài đã ký hợp đồng và đóng bảo hiểm được 2 năm rồi. Hiện tại vợ em đang có bầu và dự kiến T05.2014 sẽ sinh. Quy định cty vợ  em trả trợ cấp bảo hiểm là trả hàng tháng ( không cho nhận 1 lần ). Em có một câu hỏi muốn hỏi luật sư giúp e giải đáp:

    Thời gian nghỉ sinh là 6 tháng, kế hoạch của vợ chồng em là khi vợ em nghỉ được 3 tháng rồi, muốn nghỉ việc luôn thì 3 tháng trợ cấp còn lại cty có trả cho vợ em k ?. Nếu cty không trả mà giữ lại thì có đúng không?. Em muốn lấy thì phải làm thế nào?. Trợ cấp của 2 tháng lương tối thiểu chung có được lấy không và phải làm thế nào để được lấy?

    Em xin cảm ơn và mong luật sư giải đáp giúp em.

     
    49060 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315632   26/03/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Không ai làm như bạn cả. Khi vợ bạn nghỉ sanh 6 tháng xong thì nộp đơn xin nghỉ việc khi đó vẫn lãnh đủ lương và trợ cấp thai sản theo quy định.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #315813   28/03/2014

    Chào anh. Với tình huống của anh thì tôi xin góp một số ý kiến như sau:

    Thứ nhất, việc công ty anh quy định là trợ cấp thai sản là trái quy định của pháp luật về Bảo hiểm xã hội. Theo quy định tại Điều 117 Luật bảo hiểm xã hội 2006 thì "Trong thời hạn ba ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ có liên quan từ người lao động quy định tại Điều 112 và Điều 113 của Luật này, người sử dụng lao động có trách nhiệm giải quyết chế độ ốm đau, thai sản cho người lao động". Do đó, trong khoảng thời gian 3 ngày làm việc kễ từ ngày vợ bạn nộp đủ giấy chứng sinh, sổ khám thai thì công ty có nghĩa vụ phải thanh toán 6 tháng tiền trợ cấp thai sản và 2 tháng tiền lương tối thiểu chung (tiền tả lót) cho vợ bạn. Do đó, nếu công ty bạn giữ lại hoặc không thanh toán đủ cho vợ anh thì anh có thể liên hệ BHXH hoặc phòng lao động nhờ họ hỗ trợ.

    Thứ hai, tôi không hiểu lý do tại sao anh lại có ý định là khi vợ nghỉ được 3 tháng sẽ xin nghỉ việc. Tuy nhiên, nếu anh để vợ tiếp tục nghỉ 3 tháng nữa thì sẽ có lợi hơn, vì trong khoảng thời gian 3 tháng này vợ anh không phải đóng tiền bảo hiểm xã hội nhưng vẫn được cộng vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Tôi không nằm trong hoàn cảnh của anh nên tôi không biết tại sao anh lại có ý định như thế nhưng tôi góp ý để anh quyết định.

    Hy vọng góp ý của tôi sẽ giúp được anh

    Thân

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trongqui1510 vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (29/03/2014)
  • #315929   29/03/2014

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn lebinhktkt

    - 6 tháng lương thai sản + 2 tháng trợ cấp ( 2,3 triệu ) theo luật là trả 1 cục (1 lần) sau khi vợ anh nộp giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh.

    - Nếu công ty có quy định riêng trả hàng tháng với điều kiện NLĐ đồng ý thì ok, còn không thì bạn đề nghị trả hết hoặc phần còn lại khi nghỉ việc ( Không đáp ứng cứ liên hệ với Phòng Thanh tra lao động của Sở lao động Quận/huyện/TP/Tỉnh nơi công ty trú động họ sẽ giúp bạn ngay, bạn không lo điều này).

    - Riêng việc vợ bạn nghỉ thai sản 3 tháng thì xin nghỉ việc thì không ai làm như bạn hết vì tự làm cho bản thân thiệt thòi. Theo mình , nếu có ly do khiến vợ bạn không thể quay lại công việc thì làm theo cách sau:

    + nếu vợ bạn đang có HĐLĐ xác định thời hạn 12,24 hoặc 36 tháng thì nghỉ thai sản đến giữa tháng thứ 5 thì làm đơn xin nghỉ việc ( báo trước 30 ngày lý do theo điểm d, Điều 37)  + thêm điều kiện khi bàn giao nghỉ việc thì cho vợ bạn bàn giao hết công việc, tạm ứng ( nếu có), cung cụ dung cụ.....để lỡ khi do về quê không quay trở lại công ty được thì chỉ cần ký BB bàn giao với nội dung là: Đã bàn giao như BB bàn giao nghỉ thai sản ( vì lúc này có gì đâu mà bàn giao??) => Khi hết 6 tháng thai sản vợ bạn đương nhiên nghỉ việc đúng pháp luật, không phải mất quyền lợi gì hết.

    + Nếu vợ bạn đang có HĐLĐ không xác định thời hạn thì đầu tháng thứ 5 làm đơn nghỉ việc ( báo trước 45 ngày không cần quan tâm lý do )+ điều kiện bàn giao như bên trên => Nghỉ việc đúng pháp luật.

     Tôi dự đoán chắc vợ bạn về quê sinh , ở xa nên muốn nghỉ luôn mà không quay trở lại công ty ( đoán thôi nha) nên bạn làm theo cách của mình như trên=> Vừa thiệt thòi quyền lợi và có thể bị bồi thường nếu chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật => bạn lưu ý nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #440260   01/11/2016

    kellytran0206
    kellytran0206

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp của em là thời gian nghỉ thai sản từ 1/3/2017 đến 1/9/2017 nhưng 1/6/2017 là hết hạn hợp đồng lao động, trong trường hợp này em muốn nghỉ luôn thì có cần phải đi làm đủ 30 ngày nữa sau khi nghỉ thai sản, hoặc báo trước cho công ty trước khi nghỉ thai sản không. Hay trong thời gian nghỉ thai sản em chỉ cần báo là hết hạn hợp đồng và không muốn kí tiếp là được.

     
    Báo quản trị |  
  • #440429   03/11/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Trường hợp của bạn nếu muốn nghỉ luôn thì không bắt buộc phải báo trước. Tuy nhiên vì quyền lợi của bạn thì bạn nên báo trước cho cty, vào tầm sau khi nghỉ Tết vào rồi báo là vừa đẹp. Như vậy vừa thể hiện sự chuyên nghiệp của bạn, đồng thời giúp cho cty có đủ thời gian làm các thủ tục liên quan cho bạn.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    HaiVIB (03/11/2016) kellytran0206 (08/11/2016)
  • #440836   08/11/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Trong thời gia em nghỉ thai sản thì khi đến ngày 1/6/2017 em chỉ cần báo với đơn vị là em không tiếp tục ký hợp đồng lao động nữa thì xem như là em nghỉ luôn rồi.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    kellytran0206 (08/11/2016)
  • #440819   08/11/2016

    kellytran0206
    kellytran0206

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    ntdieu cảm ơn Anh (chị) đã tư vấn, em cũng định sau khi nghỉ tết vào sẽ xin nghỉ luôn. Nhưng sợ công ty làm khó dễ trong thủ tục thai sản, thì nhân đây cho em hỏi NLĐ có được tự làm thủ tục thai sản và tiền trợ cấp thai sản giao cho công ty hay NLĐ ạ. Em xin chân thành cảm ơn mọi người đã tư vấn

     
    Báo quản trị |  
  • #440883   08/11/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (192)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 123
    Được cảm ơn 149 lần


    Chào bạn,

    Nếu đủ điều kiện hưởng thai sản thì Người lao động được tự mình làm thủ tục thai sản để lãnh tiền trợ cấp mà không cần phải công ty làm.

    Khi bạn tự mình làm thủ tục thì tiền sẽ được giao cho bạn bằng tiền mặt hoặc chuyển khoản.

    Bạn cần yêu cầu công ty chốt sổ, sau đó bạn đem sổ bảo hiểm + giấy khai sinh của con để cơ quan bản hiểm xã hội nơi bạn thường trú để tự mình làm thủ tục.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    ntdieu (17/11/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ