muốn xin lại quyền nuôi con khi con đã 6 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #173921 24/03/2012

    huynhthihuenhi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    muốn xin lại quyền nuôi con khi con đã 6 tuổi

    Chị tôi ly hôn cũng đã 4 năm, chị có 1 đứa con trai năm nay cháu 6 tuổi. Trong khoảng thời gian ly hôn vì lúc đó chị không có công việc ổn định nên đành để chồng nuôi con. Trong thời gian đó tôi và chị vẫn thường xuyên đón cháu về ngoại chơi. Cách đây hơn 3 tháng chồng chị lấy vợ, từ đó mỗi khi chúng tôi lên đón cháu thì bố cháu bắt đầu gây khó dể cho chúng tôi, riêng về cháu tôi mỗi khi về ngoại chơi là cháu khóc và xin cho cháu ở luôn với mẹ. Nhìn cháu khóc xin như thế tôi rất đau lòng. Nhưng tôi không biết nếu muốn đưa đơn ra tòa để xin được quyền nuôi cháu thì gia đình tôi phải làm những gì? Và xin nói thêm là chị tôi hiện giờ không làm gì cả, nhưng gia đình tôi rất khá giả đảm bảo có thể lo cho cháu ăn học thật tốt. Vì thế tôi mong luật sư có thể giải đáp và hướng dẫn cho tôi về chuyện này thật sớm để cháu bé có thể được ở cùng mẹ trong thời gian sớm nhất. Cảm ơn luật sư
     
    3903 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #175069   29/03/2012

    kienanls
    kienanls
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 201 lần


    Chào bạn.

    Bạn nói chị bạn đã ly hôn cách đây 04 năm và hiện nay cháu chỉ mới 06 tuổi tức lúc ly hôn cháu chỉ mới 02 tuổi/. Vậy tôi muốn hỏi là vợ chồng chị bạn là ly thân hay ly hôn/ có bản án của Tòa án không ?

    Còn nếu muốn giành quyền nuôi con/ trước mắt chị bạn phải có việc làm. Dù thu nhập thấp vẫn có cơ sở để tòa xem xét hơn là không có việc làm/ Chị bạn nên cho cháu đi học tại một trường nào đó thật tốt đi/ và tạo điều kiện để chị bạn đưa đón đi học hàng ngày/

    Nếu bố cháu gây khó dễ khi chị đến thăm thì yêu cầu chính quyền địa phương lập văn bản/ hoặc Thừa phát lại lập vi bằng ... hoặc ghi nhận bằng chúng bằng bất kỳ cách nào chị bạn có thể


    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #279065   02/08/2013

    luatsuhaily
    luatsuhaily

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Kính gửi bạn Huynhthihuenhi

    Điều 93 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn như sau: "Vì lợi ích của con, theo yêu cầu của một hoặc cả hai bên, Toà án có thể quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con.
    Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn được thực hiện trong trường hợp người trực tiếp nuôi con không bảo đảm quyền lợi về mọi mặt của con và phải tính đến nguyện vọng của con, nếu con từ đủ chín tuổi trở lên".

    Để giành lại quyền nuôi con chị bạn nên khởi kiện đến Tòa án Nhân dân quận, huyện nơi chồng chị đang cư trú để xin thay đổi người trực tiếp nuôi con. Theo bạn trình bày thì hiện nay bố cháu đã có gia đình mới, bạn nên hỏi thêm cháu về việc cháu có được đối xử tốt không, bố có quan tâm tới cháu không? Vì sao cháu hay khóc?... Chị bạn nên thu thập các chứng cứ để chứng minh quyền lợi của cháu không được đảm bảo, nếu tiếp tục sinh sống với bố có thể ảnh hưởng tới sụ phát triển của cháu... Tòa án sẽ xem xét đẻ giao quyền nuôi con cho chị bạn.

    Gia đình bạn có thể ký công chứng hợp đồng tặng cho tài sản giữa bố mẹ,anh chị em và chị đó , đông  thời gửi 1 tài khoản tiết kiệm mang tên chị để chứng minh khả năng tài chính của chị là đủ để nuoi con. Gia đình cũng tạo điều kiện để chị có việc làm có thu nhập ổn định để chị nuôi con.

    Trân trọng

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #279222   03/08/2013

    baomiu2011
    baomiu2011

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa Luật sư!

    HIện tại, Em đang rơi vào bế tắc không biết giải quyết thế nào. KÍnh mong Luật sư gỡ rối giúp em. 

    Em sống tại Hà Nội, lấy chồng đã được 3 năm, đang có 1 bé gái 2 tuổi. Vì mâu thuẫn vợ chồng, với gia đình chồng không thể giải quyết được nên em đã suy nghĩ đến chuyện ly hôn. Hơn nữa chồng em còn mắc bệnh hoang tưởng ở thể nhẹ đã từng đi điều trị tại bệnh viện. Khó khăn của em bây giờ là chồng và gia đình chồng nhất mực đòi nuôi cháu, mà em thì không thể xa con được. Luật sư cho em hỏi là nếu ly hôn thi quyền nuôi con có thuộc về em không vì chồng em nói rằng có người quen làm ở Tòa án Quận. Gia đình chồng em cũng thuộc loại khá giả, chắc chắn sẽ dùng đồng tiền để mua chuộc.

    Em kính mong Luật sư cho em một lời khuyên ạ

    Em xin chân thành cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Tại TP Hồ Chí Minh

CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

------------------------------------------------------------------------------------

Tại Bạc Liêu

CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com