Muốn xin cháu ruột làm con nuôi,cần thủ tục như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #427935 15/06/2016

    mytrangnguyen69

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/06/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Muốn xin cháu ruột làm con nuôi,cần thủ tục như thế nào?

    Chào luật sư,

    Tôi tên Mỹ Trang ,hiện sống độc thân và 45 tuổi,có công việc làm ổn định và thu nhập khá .Hiện  đang sống ở Genève,Thụy sĩ,muốn xin nhận cháu Tôi làm con nuôi,vậy Tôi phải nộp hồ sơ ở cơ quan nào ở Việt nam?và  cần những điều kiện gì?

    Cháu Tôi năm nay 12 tuổi,là bé trai.Do hòan cảnh gia đình khó khăn,Mẹ cháu bỏ đi ,Cha  cháu thu nhập kô ổn định,nên Tôi xin cháu để nuôi dưỡng và cháu được tiếp tục đến trường.

    Rất mong Luật sư tư vấn dùm Tôi.

    Thành thật cám ơn.

    Trân trọng kính chào.

    Nguyễn Mỹ T

     
    4557 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429820   05/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3692 lần
    Lawyer

    Chào Chị Trang,

    Chị có thể cho luật sư biết người mà chị dự định xin làm con nuôi gọi chị bằng gì, quan hệ thế nào với chị?

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #429844   05/07/2016

    luatsuduong
    luatsuduong
    Top 500
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2016
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 845
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn

    với câu hỏi của bạn tôi có vài ý trao đổi như sau. Theo qui định tại Luật nuôi con nuôi hiện hành thì nếu bạn là người Việt Nam định cư ở nước ngoài và là cô ruột của cháu thì thuộc một trong số người có quyền nhận cháu làm con nuôi. Tuy nhiên bạn cần lưu ý người được nhận làm con nuôi tối đa không quá 18 tuổi, còn bạn phải hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên. Tiếp theo bạn làm hồ sơ theo qui định tại Điều 31 Luật nuôi con nuôi 2010 gồm. Hồ sơ của người nhận con nuôi

    1. Hồ sơ của người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có các giấy tờ, tài liệu sau đây:

    a) Đơn xin nhận con nuôi;

    b) Bản sao Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    c) Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam;

    d) Bản điều tra về tâm lý, gia đình;

    đ) Văn bản xác nhận tình trạng sức khỏe;

    e) Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản;

    g) Phiếu lý lịch tư pháp;

    h) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

    i) Tài liệu chứng minh thuộc trường hợp được xin đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này.

    2. Các giấy tờ, tài liệu quy định tại điểm b, c, d, đ, e, g và h khoản 1 Điều này do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi người nhận con nuôi thường trú lập, cấp hoặc xác nhận.

    3. Hồ sơ của người nhận con nuôi được lập thành 02 bộ và nộp cho Bộ Tư pháp thông qua cơ quan trung ương về nuôi con nuôi của nước nơi người nhận con nuôi thường trú; trường hợp nhận con nuôi đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này thì người nhận con nuôi có thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Bộ Tư pháp.

    trên đây là vài ý cơ bản trao đổi cùng bạn, nếu bạn chưa rõ chỗ nào hoặc muốn tìm sâu hơn hãy liên hệ với tôi theo thông tin dưới đây, tôi sẽ trực tiếp tư vấn miễn phí cho bạn.

    Luật sư Dương; điện thoại 0972 975 749.

    chào bạn.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduong vì bài viết hữu ích
    life_isnt_rose (10/07/2016)
  • #429914   05/07/2016

    life_isnt_rose
    life_isnt_rose

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư Tuấn,

    Để trả lời câu hói của luật sư ,xin thưa như sau:

    Người mà tôi muốn xin nhận làm con nuôi  là con ruột của em trai Tôi,gọi Tôi bằng cô. Quan hệ trong gia đình là cô ,cháu.

    Hy Vọng Tôi trả lời đúng câu hỏi của luật sư yêu cầu.

    Tôi rẩt mong tin tư vấn từ luật sư.Xin chân thành cám ơn.

    Trân tṛong kính chào

    Mỹ Trang

     
    Báo quản trị |  
  • #429942   06/07/2016

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9873)
    Số điểm: 55933
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3692 lần
    Lawyer

    Chào Chị Trang,

    Luật sư cám ơn câu trả lời đầy đủ của chị Trang vì quả thật nếu không có thông tin quan hệ này thì khó mà tư vấn chính xác cho trường hợp chị hỏi.

    Theo quy định tại điểm b khoản 2 đuều 28 Luật nuôi con nuôi năm 2010 của Việt Nam thì trường hợp chi là cô ruột của cháu bé chị dự định nhận làm con nuôi được pháp luật cho phép nhận làm con nuôi và đây là trường hợp nhận con nuôi đích danh.

    Tại điều 31 của Luật nay quy định hồ sơ của người nhận con nuôi bao gồm các thủ tục:

    1. Hồ sơ của người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người nước ngoài thường trú ở nước ngoài nhận người Việt Nam làm con nuôi phải có các giấy tờ, tài liệu sau đây:

    a) Đơn xin nhận con nuôi;

    b) Bản sao Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    c) Văn bản cho phép được nhận con nuôi ở Việt Nam;

    d) Bản điều tra về tâm lý, gia đình;

    đ) Văn bản xác nhận tình trạng sức khỏe;

    e) Văn bản xác nhận thu nhập và tài sản;

    g) Phiếu lý lịch tư pháp;

    h) Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

    i) Tài liệu chứng minh thuộc trường hợp được xin đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này.

    2. Các giấy tờ, tài liệu quy định tại điểm b, c, d, đ, e, g và h khoản 1 điều này do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi người nhận con nuôi thường trú lập, cấp hoặc xác nhận.

    3. Hồ sơ của người nhận con nuôi được lập thành 02 bộ và nộp cho Bộ Tư pháp thông qua cơ quan trung ương về nuôi con nuôi của nước nơi người nhận con nuôi thường trú; trường hợp nhận con nuôi đích danh quy định tại khoản 2 Điều 28 của Luật này thì người nhận con nuôi có thể trực tiếp nộp hồ sơ cho Bộ Tư pháp.

    Tại điều 32 của Luật trên quy định hố sơ của người được giới thiệu làM CON NUôI BAO GồM các thủ tục:

    1. Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi nước ngoài gồm có:

    a) Các giấy tờ, tài liệu quy định tại khoản 1 Điều 18 của Luật này;

    b) Văn bản về đặc điểm, sở thích, thói quen đáng lưu ý của trẻ em;

    c) Tài liệu chứng minh đã thực hiện việc tìm gia đình thay thế trong nước cho trẻ em theo quy định tại khoản 2 điều 15 của Luật này nhưng không thành.

    2. Hồ sơ quy định tại khoản 1 điều này được lập thành 03 bộ và nộp cho Sở Tư pháp nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú.

    3. Cha mẹ đẻ hoặc người giám hộ lập hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi sống tại gia đình; cơ sở nuôi dưỡng lập hồ sơ của trẻ em được giới thiệu làm con nuôi sống tại cơ sở nuôi dưỡng.

    Vê thẩm quyền giải quyết theo quy định là Cục quản lý con nuôi thuộc Bộ tư pháp.

    Tuy quy định là như vậy nhưng thực tế làm không phải là dễ vì có những thủ tục chi phải làm nơi chi cư trú và những thủ tục cháu bé ơ VN phải làm...Vì thế, nếu chị có nhu cầu nhận cháu bé gọi bằng cô làm con nuôi thì nên liên hệ Văn phòng luật sư để trợ giúp pháp lý và hồ sơ thủ tục.

    Thân mến

     

     

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    life_isnt_rose (10/07/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com