mượn xe gây tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #296090 07/11/2013

    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    mượn xe gây tai nạn giao thông

    Em lấy xe của bố em cho bạn cùng lớp mượn (bố em ko biết). Em và bạn ấy năm nay mới 17 tuổi. Bạn ấy gây tai nạn và nạn nhân chữa trị mất 10tr +mất khả năng lao động 2 tháng. Họ kiện bạn ấy và bố em đền bù có đúng ko? Gia đình em có phải đền bù hay không?... Mong được mọi người giải đáp!

     
    6869 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296149   08/11/2013

    longquochan
    longquochan
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2012
    Tổng số bài viết (799)
    Số điểm: 7274
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 443 lần


    Chào bạn

    Theo quy định của pháp luật  thì bạn của bạn lái xe gây tai nạn thì bạn của bạn phải bồi thường chứ.

    Tư vấn pháp luật miễn phí qua gmail: hoangtunglkd.neu@gmail.com.

    Hãy nhớ rằng những gì bạn biết chỉ là một hạt cát, còn những điều bạn chưa biết mới đúng là một đại dương.

    Không phải lúc nào bạn cố gắng cũng thành công,nhưng phải luôn cố gắng để không hối tiếc khi thất bại !!!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn longquochan vì bài viết hữu ích
    minhchichhlu (12/11/2013) tianmimi (22/12/2013)
  • #296214   08/11/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    chào bạn, mình có ý kiến như sau nhé, bạn có thể tham khảo:

        Theo như Khoản 2 Điều 627 Bộ luật Dân sự quy định: “Chủ sở hữu nguồn nguy hiểm cao độ phải bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra; nếu chủ sở hữu đã giao cho người khác chiếm hữu, sử dụng thì những người này phải bồi thường, trừ trường hợp có thỏa thuận khác”.

        Bố bạn là chủ sở hữu của chiếc xe (nguồn nguy hiểm cao độ) nhưng bố bạn không biết bạn giao xe cho bạn của bạn, nên nạn nhân không thể kiện bố bạn được.

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maithuyphu vì bài viết hữu ích
    minhchichhlu (12/11/2013)
  • #296883   12/11/2013

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Nhưng theo diểm d mục 2, phần III, nghị quyết 03/2006 thì: Nếu chủ sở hữu, người được chủ sở hữu giao chiếm hữu, sử dụng hợp pháp có lỗi trong việc để nguồn nguy hiểm cao độ bị chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật (không tuân thủ hoặc tuân thủ không đầy đủ các quy định về bảo quản, trông giữ, vận chuyển, sử dụng nguồn nguy hiểm cao độ theo quy định của pháp luật) thì phải liên đới cùng với người chiếm hữu, sử dụng trái pháp luật bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra

    mong cac bác giúp em với !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #296943   13/11/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    chào bạn,

    theo mình ở đây, bố bạn đâu có lỗi.

    nếu đặt trong trường hợp 1 người trộm xe máy của bố bạn và gây ra tai nạn thì cũng không thể nói bố bạn có lỗi trong trường hợp này.

    có lỗi theo mình ở đây, chủ sở hữu của nguồn nguy hiểm cao độ phải nhận thức được rằng, mình giao nguồn nguy hiểm cao độ cho người khác có thể gây ra hậu quả. trong khi ở đây, bạn giao xe cho bạn bạn mà bố bạn không hề hay biết.

    nếu trường hợp bố bạn biết bạn giao xe mà vẫn chấp nhận, thì bố bạn mới phải liên đới chịu trách nhiệm. 

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maithuyphu vì bài viết hữu ích
    minhchichhlu (15/11/2013)
  • #297513   15/11/2013

    minhchichhlu
    minhchichhlu

    Male
    Mầm

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2013
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 586
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Đúng thật là bố mình không có lỗi. Nhưng mình lại là người cho mượn xe thì mình có phải chịu trách nhiệm k????

     
    Báo quản trị |  
  • #303584   22/12/2013

    tianmimi
    tianmimi

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2012
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 33
    Được cảm ơn 2 lần


    Cái này là do bạn ấy đi e rồi đâm vào người ta mà, chứ có phải do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra đâu. Bởi vì cái điều luật nó đã ghi rõ ràng là: "Bồi thường thiệt hại do nguồn nguy hiểm cao độ gây ra", nghĩa là những quy định mà các bạn đã nêu ra chỉ áp dụng trong trường hợp nguồn nguy hiểm cao độ tự thân gây ra thiệt hại thôi.

    Trong trường hợp này, chỉ có bạn của bạn phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại còn bố bạn và bạn thì không nhé.

    Cập nhật bởi tianmimi ngày 22/12/2013 05:40:35 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #303849   24/12/2013

    kuteo91
    kuteo91

    Male
    Mầm

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:19/11/2011
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 745
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 5 lần


    Theo mình là không nhưng tốt nhất bạn nên thuyết phục bạn mình bồi thường cho người ta, nếu được thì phụ giúp thêm cho bạn mình vừa là để bớt rắc rối vừa có tình. Chứ trường bạn của bạn không bồi thường mà người ta đi giám định thương tật xong có cái trát mời bạn hầu tòa cũng gay. Vì theo như dữ liệu thì chắc bạn của bạn chưa có GPLX mà bạn giao xe cho bạn của bạn gây tai nạn thì theo quy định của BLHS thì bạn cũng phải chịu trách nhiệm

    LÊ XUÂN CẢNH

    Công ty Luật LDL

    77 Tiểu La - Quận Hải Châu - Thành phố Đà Nẵng

    Facebook : www.facebook.com/luatsuonline

     
    Báo quản trị |