DanLuat 2015

Muốn thay đổi TÊN của mình trong tất cả các giấy tờ !

Chủ đề   RSS   
  • #95460 16/04/2011

    thanhdanh404

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2011
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn thay đổi TÊN của mình trong tất cả các giấy tờ !

    Xin luật sư tư vấn giúp em vấn đề này !

    Em có một đứa em gái sinh năm 1992. Do cái tên của em em nó hơi bị xấu nên nó muốn đổi qua 1 cái tên khác cho dể nghe hơn, nhưng em không biết thủ tục như thế nào ? Và cơ quan nào sẽ giúp em trong trường hợp này.

    Xin chân thành cảm ơn luật sư !

    Cập nhật bởi thanhdanh404 ngày 16/04/2011 10:28:41 AM
     
    15036 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96048   18/04/2011

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (465)
    Số điểm: 2515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Em đến UBND xã , phường để được hướng dẫn cải chính trong hộ tịch nhé.

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #113491   25/06/2011

    tranvantroi
    tranvantroi

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/12/2010
    Tổng số bài viết (17)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


          Xin hướng dẫn cụ thể hơn:
    Theo quy định tại Bộ luật dân sự biệc thay đổi họ tên chỉ được thực hiện khi có những lý do sau:
    Điều 27. Quyền thay đổi họ, tên
    1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:
    a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;
    b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;
    c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;
    d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;
    đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;
    e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;
    g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.
    2. Việc thay đổi họ, tên cho người từ đủ chín tuổi trở lên phải có sự đồng ý của người đó.
    3. Việc thay đổi họ, tên của cá nhân không làm thay đổi, chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự được xác lập theo họ, tên cũ.
         - Thẩm quyền giải quyết là UBND quận, huyện, 
         - Hồ sơ cần mang theo: giấy khai sinh, giấy chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu và giấy tờ để chứng minh lý do việc thay đổi họ tên.
         - Cơ quan tiếp nhận là tổ tiếp nhận hồ sơ (tổ 1 cửa) hoặc phòng Tư pháp quận, huyện (nếu nơi nào không có tổ tiếp nhận hồ sơ). Tại đây sẽ được hướng dẫn ghi thêm tờ khai thay đổi họ tên theo mẫu quy định.
     
    Báo quản trị |  
  • #258327   30/04/2013

    sucodinovo
    sucodinovo

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:15/08/2008
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn!

    Nếu người muốn cải chính, thay đổi họ tên mà tuổi dưới 14 thì đến UBND cấp xã thực hiện; nếu từ 14 tuổi trở lên bạn hướng dẫn họ bến Phòng Tư pháp cấp huyện để thực hiện yêu cầu nhé!

    Nếu yêu cầu cải chính, thay đổi họ tên có đủ cơ sở xác thực thì UBND cấp xã (or cấp huyện) ra quyết định cải chính, thay đổi họ tên cho công dân; công dân mang quyết định này đến các cơ quan đã ký cấp các giất tờ trước đây cho công dân tiến hành chỉnh sửa và cấp lại Giấy tờ cho công dân (Riêng Bằng cấp các loại sẽ không được cấp lại bản chính mà chỉ cấp bản sao sau khi đã chỉnh sửa tên theo quyết định hành chính)

    Cập nhật bởi sucodinovo ngày 30/04/2013 07:00:18 CH Cập nhật bởi sucodinovo ngày 30/04/2013 06:57:50 CH

    sucodinovo@yahoo.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-