DanLuat 2015

Muốn Thanh toán Thai sản khi công ty còn nợ bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #321544 05/05/2014

    phuonglan2704

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/05/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn Thanh toán Thai sản khi công ty còn nợ bảo hiểm

    Tôi đã đóng bảo hiểm từ tháng 9 nam 2012 đén tháng 3 năm 2013 tại Hà Nội , sau đó tôi làm việc tại Thái Nguyên từ tháng tư năm 2014. đến tháng 9 tôi sinh cháu. nhưng công ty tôi vẫn nợ bảo hiểm từ tháng 8/2013 .  Tôi đã chấm dứt hợp đồng tại công ty  từ tháng 3 /2014. Nhung cho tới thời điểm này tôi vẫn chưa được thanh toán thai sản . vậy tôi sẽ phải làm như thế nào để đc thang toán thai sản theo đúng pháp luật, và tôi thanh toán ở đâu ạ ? Xin tư vấn giúp tôi.

     
    1715 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321546   05/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1249 lần
    Lawyer

    phuonglan2704 viết:

    Tôi đã đóng bảo hiểm từ tháng 9 nam 2012 đén tháng 3 năm 2013 tại Hà Nội , sau đó tôi làm việc tại Thái Nguyên từ tháng tư năm 2014. đến tháng 9 tôi sinh cháu. nhưng công ty tôi vẫn nợ bảo hiểm từ tháng 8/2013 .  Tôi đã chấm dứt hợp đồng tại công ty  từ tháng 3 /2014. Nhung cho tới thời điểm này tôi vẫn chưa được thanh toán thai sản . vậy tôi sẽ phải làm như thế nào để đc thang toán thai sản theo đúng pháp luật, và tôi thanh toán ở đâu ạ ? Xin tư vấn giúp tôi.

    Chào bạn!

    Luật sư Nguyễn Huy Long - giám đốc Công ty Luật Minh Long và Cộng sự xin được tư vấn như sau:

    Điều 28, Luật BHXH quy định: "

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. "

    Bạn sinh con tháng 9/2013, đến tháng 9/2012, chị vẫn chưa đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên. Đối chiếu với quy định trên, chị sẽ không được hưởng chế độ thai sản.

    Thân gửi!

    Bạn có thể liên hệ trực tiếp tới Công ty Luật Minh Long và Cộng sự để được tư vấn trực tiếp:

    SĐT: 0462.54.56.58 hoặc Hot line: 0914668685

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #321599   05/05/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn phuonglan2704 viết nhầm năm 2014 thì phải?

    Nếu bạn đóng BHXH từ tháng 9/2012 đến tháng 3/2013 tại Hà Nooih, sau đó đóng tại Thái Nguyên từ tháng 4/2013 đến tháng 8/2013 và sinh vào tháng 9/2013 thì bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Cái khó cho bạn là do Cty nợ BHXH nên chưa làm được chế độ. Đến khi bạn nghỉ làm vẫn chưa chốt được sổ BHXH để trả cho bạn đúng không?

    Bây giờ chỉ khi nào Cty đóng tiền BHXH đến hết tháng 8/2013 (hoặc đóng hết tháng 9/2013 nếu bạn sinh vào ngày 15/9 trở về cuối tháng) thì sẽ làm chế độ cho bạn được. 

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 05/05/2014 04:51:57 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-