DanLuat 2015

Muốn thành lập cty TNHH 1 thành viên?

Chủ đề   RSS   
  • #204193 29/07/2012

    cuongthinh.yt

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn thành lập cty TNHH 1 thành viên?

    chào các anh chị luật sư tôi có 2 việc muốn anh chị tư vấn giúp:

    1. Tôi có thành lập  Công ty TNHH một thành viên về xây dựng ,vợ tôi có bằng chuyên ngành về kế toán hành chính sự nghiệp và đang công tác tại UBND huyện vậy cho tôi hỏi vợ tôi có làm được kế toán trưởng cho doanh nghiệp của nhà ko?

    2. Hiện nay tôi đang giữ chức danh phó giám đốc của một chi nhánh công ty CP cũng về xây dựng và trực tiếp điều hành ký các loại hợp đồng, hồ sơ thanh quyết toán công trình vậy tôi có được   làm giám đốc một Công ty  khác và trực tiếp điều hành công ty đó nữa không ?nếu không thì quy định ở điều luật nào ? xin cảm ơn các anh chị

     
    2248 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #204274   30/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                 Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    1. Tôi có thành lập  Công ty TNHH một thành viên về xây dựng ,vợ tôi có bằng chuyên ngành về kế toán hành chính sự nghiệp và đang công tác tại UBND huyện vậy cho tôi hỏi vợ tôi có làm được kế toán trưởng cho doanh nghiệp của nhà ko?

              Nếu vợ bạn đang làm việc tại UBND huyện theo dạng biên chế xác định là công chức thì vợ bạn không được làm kế toán trưởng cho Công ty bạn thành lập theo quy định tại Điều 20 Luật cán bộ công công chức

    Điều 20. Những việc khác cán bộ, công chức không được làm

    Ngoài những việc không được làm quy định tại Điều 18 và Điều 19 của Luật này, cán bộ, công chức còn không được làm những việc liên quan đến sản xuất, kinh doanh, công tác nhân sự quy định tại Luật phòng, chống tham nhũng, Luật thực hành tiết kiệm, chống lãng phí và những việc khác theo quy định của pháp luật và của cơ quan có thẩm quyền.

    2. Hiện nay tôi đang giữ chức danh phó giám đốc của một chi nhánh công ty CP cũng về xây dựng và trực tiếp điều hành ký các loại hợp đồng, hồ sơ thanh quyết toán công trình vậy tôi có được   làm giám đốc một Công ty  khác và trực tiếp điều hành công ty đó nữa không ?nếu không thì quy định ở điều luật nào ? xin cảm ơn các anh chị:

                Chào bạn! Trường hợp trên bạn có thể làm giám đốc của một công ty khác theo quy định tại Khoản 2 Điều 116 Luật doanh nghiệp 2005

    2. Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người điều hành công việc kinh doanh hằng ngày của công ty; chịu sự giám sát của Hội đồng quản trị và chịu trách nhiệm trước Hội đồng quản trị và trước pháp luật về việc thực hiện các quyền và nhiệm vụ được giao.

    Nhiệm kỳ của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc không quá năm năm; có thể được bổ nhiệm lại với số nhiệm kỳ không hạn chế.

    Tiêu chuẩn và điều kiện của Giám đốc hoặc Tổng giám đốc áp dụng theo quy định tại Điều 57 của Luật này.

    Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty không được đồng thời làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của doanh nghiệp khác.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    cuongthinh.yt (31/07/2012)
  • #204570   31/07/2012

    cuongthinh.yt
    cuongthinh.yt

    Sơ sinh

    Hoà Bình, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2011
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn các anh, chị

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-