DanLuat 2015

Muốn tách thửa nhưng không đủ diện tích theo quy định của pháp luật thì phải làm sao?

Chủ đề   RSS   
  • #496337 08/07/2018

    Toanthao1993

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Muốn tách thửa nhưng không đủ diện tích theo quy định của pháp luật thì phải làm sao?

    Muốn tách thửa nhưng không đủ diện tích theo quy định của pháp luật thì phải làm sao?

    Mong luật sư tư vấn giúp a.

     
    10656 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Toanthao1993 vì bài viết hữu ích
    LQMY (11/07/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #496349   08/07/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1068)
    Số điểm: 6007
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 291 lần
    Lawyer

    Để được tách thửa đất thì diện tích đất được tách phải đảm bảo điều kiện về diện tích tối thiểu được tách thửa do UBND cấp tỉnh ban hành. Trường hợp này của bạn không đủ điều kiện tách thửa, tuy nhiên tại Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn một số điều của Luật Đất đai 2013 có quy định như sau:
    Điều 29. Cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu

    “…3. Trường hợp người sử dụng đất xin tách thửa đất thành thửa đất có diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu đồng thời với việc xin được hợp thửa đất đó với thửa đất khác liền kề để tạo thành thửa đất mới có diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu được tách thửa thì được phép tách thửa đồng thời với việc hợp thửa và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho thửa đất mới.”
    Căn cứ theo quy định trên, thì miếng đất của bạn có thể được tách thửa nếu được hợp thửa với thửa đất liền kề để tạo nên thửa đất bằng hoặc lớn hơn diện tích đất tối thiểu được tách thửa.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Baochau73 (19/07/2018) Vucongtb (20/07/2018)
  • #496576   11/07/2018

    thanh0502ag
    thanh0502ag

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi có 1 đám ruộng bên cạnh ruộng có khe thoát nước, nay nhà nước xây dựng công trình mương nước cho các hộ dân có đoạn đi qua, vào mùa mưq ruộng của tôi sẽ bị ngập, tôi muốn hỏi làm thế nào để khắc phục và đề nghị cơ quan nào giải quyết?

     
    Báo quản trị |  
  • #496595   11/07/2018

    LQMY
    LQMY

    Sơ sinh


    Tham gia:05/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về tách thửa đất với diện tích nhỏ

    hỏi: Gia đình tôi có được ông A nhà bên cạnh cho tặng ( thật ra là trao đổi sử dụng đất nhưng không làm giấy tờ) phần đất 18m2 và gia đình tôi sử dụng ổn định từ năm 1992 không phát sinh bất kỳ tranh chấp.

    Hiện nay ông A bán đất, tuy nhiên phần diện tích 18m2 này vẫn còn trên GCNQSD đất của ông A, do đó khi bán ông A có thỏa thuận với người mua là sẽ chuyển tên cho người mua nguyên phần diện tích theo sổ và sau đó người mua có trách nhiệm tách phần 18m2 này cho gia đình tôi.

    Người mua và gia đình tôi đã đến cơ quan làm thủ tục tách và đồng thời gộp thửa mới, tuy nhiên cán bộ giải quyết trả lời là không tách để gộp thửa đất mới lý do là đất xin gộp của tôi có tranh chấp.

    Vậy tôi phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình, vì có thể sau này người mua đổi ý không tách cho gia đình tôi vì hiện trân giấy tờ phần đất này vẫn là của người mua. Cảm ơn Luật sư 

     
    Báo quản trị |  
  • #496614   11/07/2018

    Thực ra, nếu bạn ở Tp.HCM thì theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 5 Quyết định số 60/2017/QĐ-UBND, diện tích tối thiếu tách thửa cơ bản như sau:

    Khu vực

    Thửa đất ở hình thành và thửa đất ở còn lại sau khi tách thửa

    Khu vực 1:

    gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình và Tân Phú.

    tối thiểu 36m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03 mét.

    Khu vực 2:

    gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và Thị trấn các huyện.

    tối thiểu 50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 04 mét.

    Khu vực 3:

    gồm huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ (ngoại trừ thị trấn).

    tối thiểu 80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 05 mét.

     

    tuy nhiên, vẫn có trường hợp ngoại lệ theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 7 QĐ này, đó là:

    "Ủy ban nhân dân quận, huyện chịu trách nhiệm thực hiện:

    ...

    b) Tổ chức họp Tổ công tác liên ngành để xem xét, quyết định tách thửa đất đối với trường hợp hộ gia đình, cá nhân thuộc chuẩn hộ nghèo, hộ cận nghèo hoặc có hoàn cảnh khó khăn: diện tích tối thiểu của thửa đất còn lại và thửa đất mới hình thành sau khi tách thửa không nhỏ hơn 25m2, chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 03m đối với đất ở và không nhỏ hơn 300m2 đối với đất nông nghiệp, Ủy ban nhân dân quận, huyện rà soát điều kiện về hạ tầng kỹ thuật của khu vực để giải quyết cho phù hợp"

    như vậy, nếu bạn thuộc trường hợp ngoại lệ thì vẫn có thể tách thửa với diện tích nhỏ hơn diện tích tối thiểu nhưng phải thông qua sự xem xét của Tổ công tác tách thửa tại UBND cấp huyện.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuphapq11 vì bài viết hữu ích
    Vucongtb (20/07/2018)
  • #496668   12/07/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1068)
    Số điểm: 6007
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 291 lần
    Lawyer

    Bạn có thể làm đơn đề nghị hoặc khiếu nại tới UBND xã để  UBND có biện pháp xử lý vấn đề này, UBND xã kiến nghị chủ đầu tư có giải pháp xử lý theo yêu cầu đó.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Vucongtb (20/07/2018)
  • #496674   12/07/2018

    toanvv
    toanvv
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1068)
    Số điểm: 6007
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 291 lần
    Lawyer

    Đối với trường hợp của bạn, việc đầu tiên phải xác định rõ có tranh chấp là tranh chấp gì, trước tiên hai bên có thể tự hoà giải, nếu không tự hoà giải được thì bạn gửi yêu cầu đề nghị hoà giải đến ủy ban nhân dân cấp xã (phường) nơi có đất tranh chấp. Trong thời hạn 45 ngày, Chủ tịch UBND có trách nhiệm tổ chức hoà giải cho các bên. Phòng Tài nguyên và Môi trường, Sở Tài nguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    Trường hợp hoà giải thành, gia đình bạn và hàng xóm thống nhất lại được ranh giới đất đai của mình và có chênh lệch so với giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được cấp thì Ủy ban nhân dân cấp xã gửi biên bản hòa giải đến Phòng Tài nguyên và Môi trường đối với trường Phòng Tàinguyên và Môi trường trình Ủy ban nhân dân cùng cấp quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp mới Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho gia đình bạn và hàng xóm. Trường hợp hoà giải không thành thì lập biên bản hoà giải không thành, có chữ ký của các bên và xác nhận của địa phương về hoà giải không thành thì sau đó hai bên sẽ tiến hành khởi kiện tại Tòa án có thẩm quyền. 

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

    Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    Vucongtb (20/07/2018) doquockhanhepu (13/10/2018)
  • #498809   06/08/2018

    minhquan.luatmanhtin
    minhquan.luatmanhtin

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/08/2018
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn, nếu không đủ điều kiện về diện tích tối thiểu để chia tách thửa đất theo quy định thì không thể tách thửa được bạn ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #500991   30/08/2018

    Gửi bạn!

    Theo giấy tờ nhà nước đang quản lý, 18m2 đất nhà bạn đang là đất của ông A. Và theo hợp đồng chuyển nhượng giữa ông A và người mua thì ông A đã chuyển nhượng toàn bộ sổ cho người mua (trong đó có cả 18m2 đất nhà bạn đang sử dụng). Như vậy để đảm bảo an toàn cho nhà bạn, bạn có thể làm như sau:

    - Thương lượng với ông A để ông bán 18m2 đó cho nhà bạn, bạn kêu công ty đo vẽ vẽ hiện trạng 18m2, sau đó đăng bộ đồng sở hữu chung với ông A. Sau đó ông A bán cho người mua phần diện tich của ông. Việc ký hợp đồng chuyển nhượng này, nhà bạn cũng phải ra ký (Vì giấy chứng nhận đã cập nhật đồng sở hu4u nhà bạn và ông A).

    - 2. Ba bên (ông A, nhà bạn và người mua) làm một thỏa thuận: Sau khi người mua đứng tên trên giấy chứng nhận phải sang tên cho nhà bạn 18m2 theo phương án đồng sở hữu, để nhà bạn đứng tên trên giấy chứng nhận cùng. Hoặc đồng ý bán cho nhà bạn 18m2 để nhà bạn gộp vào đất mình đang ở làm một sổ (giấy chứng nhận).

    -3. Trong trường hợp, đất nhà ông A đang tranh chấp, thì đúng là không thể tách hay gộp được. Bạn yêu cầu với tư cách người có quyền lợi và nghĩa vụ liên quan để tham gia vào tranh chấp trên, vì trong toàn bộ đất nhà ông A có 18m2 đất của bạn. Hoặc nhà bạn làm đơn tranh chấp gởi ủy ban phường yêu cầu giải quyết, Ủy ban sẽ mời nhà ông A lên. Ông A lên thì sẽ khai đất đang tranh chấp với ai? hay hiện trạng đất như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
  • #501575   07/09/2018

    snow92
    snow92

    Female
    Sơ sinh


    Tham gia:31/05/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    xin cho e hỏi tại sao bên A không tách thửa đất 18m2 rồi bán cho bạn ấy mà phải  đăng bộ đồng sở hữu chung với ông A ạ??

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 1900 6280

Website: http://luatsuhanoi.org; http://luatsutuvanluat.org ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

0 Thành viên đang online
-