DanLuat 2015

Muốn sửa tên trong học bạ và bằng tốt nghiệp THPT được không?

Chủ đề   RSS   
  • #349505 10/10/2014

    kimhoaj11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Muốn sửa tên trong học bạ và bằng tốt nghiệp THPT được không?

    Xin Chào DanLuat, tôi có một câu chuyện rất rắc rối không biết có thể giải quyết được không. Tôi tên Phạm Thị Kim Hoa, sinh năm 1991. Khi được sinh ra ba mẹ tôi đặt tên là Phạm Thị Kim Hoa nhưng vì trong gia đình có người tên Hoa nên quyết định đổi thành tên Hoài nhưng trong giấy khai sinh bản chính vẫn là tên Hoa. Cho đến khi vào học lớp 1 thì ba mẹ vẫn chưa nhập hộ khẩu và tôi vẫn mang tên Hoài khi đi học. Khi đến lớp 5 thi cuối cấp nhà trường yêu cầu giấy khai sinh và hộ khẩu, vì tôi đã mang tên Hoài đi học suốt 5 năm, nên gia đình mới ghi thêm vào giấy khai sinh bản gốc sửa Hoa thành Hoài để hợp thức tên cho tôi đi học tiếp... Suốt những năm sau đó cho đến lớp 12 khi tôi phải làm CMND trong hồ sơ gốc ở Phường thì tên Hoa, tôi phải nộp phạt và làm CMND bằng tên Hoa, sửa lại tất cả hộ khẩu và giấy khai sinh bản sao lại tên Hoa. Tuy nhiên, tên đi học vẫn là Hoài, do đó ba tôi có làm 1 giấy xác nhận là tên Hoài và Hoa là một người để tôi có thể đi thi tốt nghiệp THPT và đại học bằng tên Hoài. Tất cả học bạ bằng tốt nghiệp từ nhỏ cho đến cấp 3 thì tôi tên Hoài, còn bằng cao đẳng và giấy tờ tùy thân thì lại tên Hoa. Nay tôi muốn là hồ sơ đi du học thì lại yêu cầu nộp học bạ và bằng tốt nghiệp cấp 3 mà giấy tờ tùy thân thì khác tên. Vậy tôi muốn hỏi là tôi có thể đổi tên học bạ và bằng tốt nghiệp cấp 3 theo tên thật của tôi là Phạm Thị Kim Hoa có được không? Và quy trình nộp hồ sơ như thế nào??? Mong được hồi đáp sớm, chân thành cảm ơn..

     
    17400 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #349590   11/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1054 lần


    Trường hợp này bạn thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư 22/2012/TT-BGDĐT sửa đổi Quy chế văn bằng, chứng chỉ của hệ thống giáo dục quốc dân

    Điều 21a. Các trường hợp chỉnh sửa nội dung văn bằng, chứng chỉ

    Người được cấp văn bằng, chứng chỉ có quyền yêu cầu chỉnh sửa nội dung ghi trên văn bằng, chứng chỉ trong các trường hợp sau đây:

    1. Sau khi được cấp văn bằng, chứng chỉ, người được cấp văn bằng, chứng chỉ được cơ quan có thẩm quyền quyết định hoặc xác nhận việc thay đổi hoặc cải chính hộ tịch, xác định lại dân tộc, xác định lại giới tính, bổ sung hộ tịch, điều chỉnh hộ tịch, đăng ký khai sinh quá hạn, đăng ký lại việc sinh theo quy định của pháp luật.

    2. Người học đã ký nhận văn bằng, chứng chỉ nhưng nội dung ghi trên văn bằng, chứng chỉ bị ghi sai do lỗi của cơ quan cấp văn bằng, chứng chỉ.

     

    Như vậy bạn phải thuộc một trong 2 trường hợp trên thì mới được phép sửa thông tin sai trên học bạ. Nhưng trong trường hợp của bạn mình thấy là đã đính chính tên trên CMND rồi, mà lên cấp 3 vẫn sử dụng sai tên thì là do lỗi của bạn và có thể sẽ không được cấp đổi lại đâu.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #349676   11/10/2014

    kimhoaj11
    kimhoaj11

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhưng khi lên cấp 3 mình có xin đổi tên trong học bạ và bằng tốt nghiệp cấp 2 để sử dụng tên đúng trong cấp 3 nhưng không được đồng ý nên đành vẫn phải sử dụng tên cũ để đi học.

     
    Báo quản trị |  
  • #494971   25/06/2018

    Xin chào luật sư: mình xin luật sư tư vấn giúp. Tất cả bằng, học bạ từ hồi THPT cho đến đại học của mình là Nguyễn Thị Nga, nhưng giấy tờ tùy thân của mình lại là, Nguyễn thị Nguyệt Nga, giờ phải làm thế nào để giữa bằng cấp và giấy tờ tùy thân khớp nhau ạ. xin cảm ơn luật sư.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #494982   25/06/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13268)
    Số điểm: 91684
    Cảm ơn: 3001
    Được cảm ơn 4613 lần
    SMod

    Bạn Nguyễn Thị Nga/Nguyễn Thị Nguyệt Nga có thể chọn theo 1 trong 2 cách

    Cách 1: sửa giấy tờ tùy thân => liên hệ công an.

    cách 2: sửa bằng cấp => liên hệ trường.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-