Mượn sổ đỏ để vay lãi

Chủ đề   RSS   
  • #154002 09/12/2011

    thuhuonghoang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/12/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mượn sổ đỏ để vay lãi

    Chị tôi 28 tuổi vay tiền và mượn sổ đỏ của người khác để đi vay lãi ngoài. bây giờ không có khả năng trả. sổ đỏ hiện không biết đang cắm ở đâu. chị tôi giờ đã bỏ nhà đi. chủ sổ đỏ đến hỏi nhưng gia đình không biết sổ đỏ đang ở đâu. tôi xin hỏi chị tôi đã phạm luật gì, nếu bị kiện ra tòa sẽ bị xử phạt như thế nào? gia đình tôi có bị liên lụy gì không?
     
    3853 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154148   10/12/2011

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4950)
    Số điểm: 29155
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1824 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
    Nội dung bạn hỏi tôi tư vấn như sau:
    Trong thời gian gần đây ở Hà Nội có rất nhiều vụ việc như của chị bạn, nhiều người bị hại đã tố cáo hành vi lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo điều 139 Bộ luật Hình sự tuy nhiên những hành vi như vậy nó phù hợp với tội Lạm Dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản quy định tại Điều 140 Bộ luật Hình sự nội dung điều luật như sau:

    Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản

    1. 1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:
      a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;
      b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.
    2. 2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:
      a) Có tổ chức;
      b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;
      c) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;
      d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
      đ) Tái phạm nguy hiểm;
      e) Gây hậu quả nghiêm trọng.
    3. 3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm :
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;
      b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.
    4. 4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:
      a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;
      b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.
    5. 5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm và bị tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.

    Vì bạn mới chỉ nêu thông tin như vậy nên chưa biết số lượng tài sản bị chị bạn chiếm đoạt là bao nhiêu do đó tôi chưa khẳng định được chị em phạm tội thuộc khoản nào của điều luật, nội dung này bạn căn cứ vào số lượng tài sản thì sẽ rõ về hình phạt, mức phạt.....
    Về nội dung bạn hỏi là gia đình bạn có bị liên quan hay có trách nhiệm gì không đối với vụ việc này?
    Nếu toàn bộ quá trình thực hiện việc trên chị gái bạn có bàn bạc và thảo luận với gia đình có thể là với bố, mẹ hoặc anh chị em...thì khi cơ quan thẩm quyền nhà nước truy tố xét xử thì một trong những người trên cũng có thể bị truy tố với vai trò đồng phạm hoặc bị truy tố về tội che giấu tội phạm.
    Nếu chị bạn chỉ thực hiện việc đó một mình thì một mình chị bạn phải chịu trách nhiệm hình sự do chị bạn có đầy đủ năng lực pháp luật, năng lực hành vi dân sự....
    Trên đây là nội dung tư vấn của tôi, nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục hỏi để được các luật sư trả lời hoặc liên hệ trực tiếp với luật sư nhé!
    Chúc bạn khỏe và thành công!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
  • #155552   15/12/2011

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Tôi xin bổ xung như sau:
    Sổ đỏ (GCNQSD đất) không được coi là tài sản do vậy chị bạn chỉ chịu trách nhiệm trong số tiền đã vay bằng tiền mặt.
    Chúc gia đình bạn may mắn. thân mến

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281