muốn li hôn khi chồng bỏ đi và có con

Chủ đề   RSS   
  • #249103 17/03/2013

    thanhhuyen011186

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    muốn li hôn khi chồng bỏ đi và có con

    Tôi đã có 2 cháu . chồng tôi đã bỏ đi khi đứa bé thứ 2 được được 1 tháng tuổi trong bụng. giờ đã 4 năm tôi ko tin tức gì. anh cũng chưa từng gọi điện thoại về nhà thawm hỏi con. nay tôi muốn được li hôn để tập trung vào nuôi dạy con cái. nhưng tôi chưa biết làm thủ tục thế nào? xin các quý vị và các bạn biết về thông tin này hãy tư vấn giúp tôi với.

    Cập nhật bởi thanhhuyen011186 ngày 17/03/2013 06:34:00 CH
     
    4366 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #249446   19/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn.

    LS Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Trước khi tiến hành thủ tục ly hôn, bạn cần phải tiến hành một số thủ tục sau:

    1. Yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú, kèm với chứng cứ chứng minh người đó đã biệt tích trong sáu tháng liền trở lên, việc thông báo tìm kiếm sẽ được Tòa án hướng dẫn cụ thể nếu đơn của bạn được chấp nhận. Nếu tìm kiếm được địa chỉ, thông tin của chồng bạn thì bạn làm đơn ly hôn. (Điểu 74 Bộ luật dân sự)

    2. Nếu sau thời hạn thông báo tìm kiếm không có kết quả, bạn tiếp tục yêu cầu Tòa án Tuyên bố một người mất tích, kèm chứng cứ chứng minh việc bạn đã áp dụng mọi biện pháp tìm kiếm nhưng không kết quả, thời gian biệt tích từ hai năm trở lên.

    Khi Tòa án chấp nhận đơn yêu cầu tuyên bố chồng bạn mất tích thì bạn có quyền xin ly hôn và Tòa án sẽ giải quyết cho bạn.

    Bạn cần liên hệ Tòa án nơi cư trú để được cung cấp các mẫu đơn và hướng dẫn chi tiết.

    Bạn có thể tham khảo thêm.

    Điều 78 Bộ luật dân sự quy định: Tuyên bố một người mất tích

    1. Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Toà án giải quyết cho ly hôn.

    Thân mến.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com