DanLuat 2015

Muốn khám BHYT vào những ngày cuối tuần có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #493539 04/06/2018

    MinhPig
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/04/2018
    Tổng số bài viết (160)
    Số điểm: 2738
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 75 lần


    Muốn khám BHYT vào những ngày cuối tuần có được không?

    Vấn đề khám chữa bệnh khi tham gia bảo hiểm y tế gặp khó khăn khi người tham gia bảo hiểm là đối tượng không có thời gian đến bệnh viện vào những ngày trong tuần. dưới đây là nội dung người tham gia bảo hiểm cần biết để sử dụng quyền lợi của BHYT.

    Căn cứ Điều 1 Thông tư liên tịch 16/2015/TTLT-BYT-BTC Sửa đổi Khoản 5 Điều 13 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế như sau:

    - Trường hợp cơ sở y tế có tổ chức khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế vào ngày nghỉ, ngày lễ phải thông báo cho tổ chức bảo hiểm xã hội để bổ sung vào hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh trước khi thực hiện.

    - Người có thẻ bảo hiểm y tế đến khám bệnh, chữa bệnh được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán trong phạm vi quyền lợi và mức hưởng bảo hiểm y tế.

    - Cơ sở y tế có trách nhiệm bảo đảm về nhân lực, điều kiện chuyên môn, phải công khai những khoản chi phí mà người bệnh phải chi trả ngoài phạm vi được hưởng của người bệnh tham gia bảo hiểm y tế và phải thông báo trước cho người bệnh, người bệnh phải tự chi trả phần chi phí ngoài phạm vi quyền lợi và mức hưởng bảo hiểm y tế (nếu có)”.

    Trước đó, về việc thanh toán BHYT cho người dân khi đi khám chữa bệnh thông thường vào ngày nghỉ, lễ Bộ Y tế quy định chỉ với những cơ sở y tế quá tải mới được khám chữa bệnh BHYT vào thứ bẩy, chủ nhật. Với thông tư này, các cơ sở y tế có nhu cầu tổ chức khám chữa bệnh vào ngày nghỉ, ngày lễ để đáp ứng nhu cầu người bệnh chỉ cần có thông báo trước cho bảo hiểm xã hội, người bệnh cũng sẽ được hưởng BHYT.

    Đối với các cơ sở khám, chữa bệnh không tổ chức khám, chữa bệnh BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ: các trường hợp cấp cứu vào ngày nghỉ, ngày lễ thì quyền lợi của người tham gia BHYT không thay đổi so với các ngày trong tuần từ thứ 2 đến thứ 6 và chi phí khám, chữa bệnh sẽ được BHYT thanh toán theo các quy định về mức hưởng BHYT.

    Hiện nay, theo các quy định về đăng ký nơi khám, chữa bệnh ban đầu, người dân có thể nghiên cứu, đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở có thực hiện khám, chữa bệnh BHYT vào ngày nghỉ, ngày lễ.

    >>> Quy định này nhằm mang lại thuận lợi cho người bệnh khi đi khám chữa bệnh. Với những người không thể nghỉ trong những ngày đi làm thì hoàn toàn vẫn có thể đi khám vào cuối tuần và được đảm bảo quyền lợi của bệnh nhân có thẻ BHYT.

     

     
    346 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhPig vì bài viết hữu ích
    chiakinguyen (04/06/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-